Xuất hóa đơn không theo thứ tự có bị phạt không?

Nguyên tắc lập hóa đơn là phải lập theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn. Nếu lập không đúng sẽ bị phạt như thế nào? Xuất hóa đơn không theo thứ tự có bị phạt không? Nếu có thì bị phạt như thế nào? Đây là những thắc mắc mà Taxkey nhận được từ quý khách hàng. Taxkey xin giải đáp như sau:

1. Nguyên tắc lập hóa đơn giá trị gia tăng

Điều 16 Thông tư 39/2014 / TT-BTC pháp luật về nguyên tắc lập hóa đơn giá trị ngày càng tăng
– Tổ chức, hộ, cá thể kinh doanh thương mại chỉ được lập và giao cho người mua sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ những loại hóa đơn .

– Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ. Bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại; quảng cáo; hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho; biếu; tặng, trao đổi; trả thay lương cho người lao động. Trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất.

– Hóa đơn được lập một lần thành nhiều liên. Nội dung lập trên hóa đơn phải được thống nhất trên những liên hóa đơn có cùng 1 số ít .
– Hóa đơn được lập theo thứ tự liên tục từ số nhỏ đến số lớn .
>> > Xem thêm : Nguyên tắc lập hóa đơn giá trị ngày càng tăng khi bán sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ

2. Mức xử phạt khi xuất hóa đơn không theo thứ tự

Hóa đơn phải được lập liên tục từ số nhỏ đến số lớn. Nếu không thực thi đúng sẽ bị xử phạt theo pháp luật pháp lý. Cụ thể tại Khoản 3 Điều 11 Thông tư 10/2014 / TT-BTC .

– Phạt cảnh cáo:

Phạt cảnh cáo nếu việc lập hóa đơn thực thi liên tục từ số nhỏ đến số lớn nhưng khác quyển, tổ chức triển khai, cá thể sau khi phát hiện ra đã hủy quyển có số thứ tự bé hơn. Tức là cơ sở kinh doanh thương mại sử dụng quyển có số lớn dùng trước, nhưng phát hiện và hủy quyển hóa đơn có thức tự bé hơn. Lúc này cơ sở kinh doanh thương mại sẽ chỉ bị phạt cảnh cáo .
Nếu cơ sở kinh doanh thương mại không phát hiện và hủy quyển hóa đơn bé hơn ; hoặc phát hiện nhưng không hủy quyển hóa đơn bé hơn thì hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng .

– Phạt tiền:

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng so với hành vi khác lập hóa đơn không theo thứ tự từ số nhỏ đến số lớn theo pháp luật .
>> > Xem thêm : Tổng hợp mức phạt vi phạm sử dụng hóa đơn giá trị ngày càng tăng

3. Xử lý việc xuất hóa đơn không theo thứ tự

Việc xuất hóa đơn không theo thứ tự hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng – 8.000.000 đồng. Theo đó, để không bị phạt, cơ sở kinh doanh thương mại phải phát hiện và giải quyết và xử lý kịp thời .

♣ Đối với trường hợp hóa đơn cách quyển:

Ngay khi phát hiện lập hóa đơn nhảy quyển, cơ sở kinh doanh thương mại sẽ phải triển khai thủ tục hủy hóa đơn .
>> > Xem thêm : Quy định pháp lý về hủy hóa đơn giá trị ngày càng tăng

♣Đối với trường hợp hóa đơn không lập theo số thứ tự từ nhỏ đến lớn theo quy định

– Trường hợp hóa đơn đã lập nhưng chưa xé ra khỏi cuống :
Chỉ cần gạch chéo những liên và lưu giữ hóa đơn viết sai. Sau đó lập hóa đơn mới .
– Trường hợp hóa đơn đã lập viết sai và đã xé ra khỏi cuống \ :
Gạch chéo những liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai. Sau đó lập hóa đơn mới .
– Trường hợp hóa đơn đã lập viết sai, đã giao cho người mua nhưng chưa kê khai thuế :
Lập biên bản tịch thu những liên của số hóa đơn đã lập sai. Sau đó thực thi tịch thu những hóa đơn lập sai. Gạch chéo những liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo pháp luật .
– Trường hợp hóa đơn đã lập viết sai, đã giao cho người mua, đã kê khai thuế :
Lập biên bản kiểm soát và điều chỉnh hóa đơn đã lập sai. Sau đó người bán lập hóa đơn kiểm soát và điều chỉnh. Thực hiện kiểm soát và điều chỉnh hóa đơn, kê khai hóa đơn .
– Trường hợp hóa đơn đã lập sai ngày tháng :

Thu hồi hóa đơn sai sót. Sau đó xuất lại các hóa đơn đã thu hồi, viết ngày tháng theo đúng thứ từ.

>> > Xem thêm : Cách giải quyết và xử lý những trường hợp viết sai hóa đơn giá trị ngày càng tăng

Trên đây là những thông tin cơ bản về xuất hóa đơn không theo thứ tự. Nếu còn có thắc mắc, hãy liên hệ ngay với chúng tôi.

Taxkey – Đơn vị cung cấp dịch vụ báo cáo thuế uy tín  

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *