Có được xây nhà trên đất bị quy hoạch treo không?

Có được xây nhà trên đất bị quy hoạch treo không là một trong những câu hỏi nhận được sự quan tâm đặc biệt từ quý bạn đọc trong khoảng thời gian gần đây. Bởi lẽ, các dự án, quy hoạch treo tại các địa phương đã gây ra tình trạng lãng phí giá trị quyền sử dụng đất, nhất là khi Luật Xây dựng sửa đổi 2020 có hiệu lực từ ngày 01/01/2021. Bài viết này sẽ cung cấp các thông tin cụ thể cho bạn đọc về vấn đề này.

Có được xây nhà trên đất bị quy hoạch treo không?

Có được xây nhà trên đất bị quy hoạch treo không ?

Đất bị quy hoạch treo là gì ?

Đất bị quy hoạch treo có thể được hiểu là việc diện tích đất được quy hoạch sử dụng đất hàng năm mà không thực hiện kế hoạch sử dụng đất và cũng không công bố điều chỉnh, hủy bỏ, thu hồi, chuyển mục đích sử dụng đất đối với phần đất trên trong thời hạn 03 năm kể từ thời điểm công bố quy hoạch.

Quy định pháp lý về việc xây nhà trên đất bị quy hoạch treo

Luật thiết kế xây dựng sửa đổi năm 2020 có hiệu lực hiện hành từ ngày 01/01/2021 được cho phép người dân xây mới nhà cửa trên đất thuộc những dự án Bất Động Sản, quy hoạch treo đã quá 03 năm .

Xử lý đất bị quy hoạch treo

Căn cứ theo lao lý tại mục 5 sửa đổi, bổ trợ Khoản 33 Điều 1 Luật Xây dựng năm trước về điều kiện kèm theo cấp giấy phép thiết kế xây dựng trong thời điểm tạm thời. Theo đó, kể từ ngày 01/01/2021 trong trường hợp đất thuộc diện đất quy hoạch nhưng trong vòng 03 năm mà cơ quan có thẩm quyền chưa thực thi tịch thu đất để triển khai dự án Bất Động Sản thì người sử dụng đất có quyền đề xuất cấp giấy phép thiết kế xây dựng có thời hạn theo pháp luật của pháp lý .
Như vậy, những dự án Bất Động Sản quy hoạch trong vòng 3 năm không thực thi thì người sử dụng đất có quyền thiết kế xây dựng nhà trên đất đó theo lao lý pháp lý .

Điều kiện được xây nhà trên đất quy hoạch treo

Điều kiện được xây nhà trên đất quy hoạch treo

Điều kiện được xây nhà trên đất quy hoạch treo
Thứ nhất, so với đất bị quy hoạch treo đáp phải phân phối hai điều kiện kèm theo :

  • Sau 03 năm kể từ ngày công bố kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện;
  • Cơ quan có thẩm quyền chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa cho phép chuyển mục đích sử dụng đất theo kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố mà không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ những không công bố điều chỉnh, hủy bỏ kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện.

Thứ hai, về điều kiện cấp giấy phép xây dựng có thời hạn đối với đất bị quy hoạch treo.

  • Nằm trong quy hoạch chi tiết xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Đối với công trình xây dựng ở khu vực, tuyến phố trong đô thị đã ổn định nhưng chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng thì phải phù hợp với quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị hoặc thiết kế đô thị được cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành.
  • Phù hợp với mục đích sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai
  • Bảo đảm an toàn cho công trình, công trình lân cận và yêu cầu về bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ; bảo đảm an toàn hạ tầng kỹ thuật, hành lang bảo vệ công trình thủy lợi, đê điều, năng lượng, giao thông, khu di sản văn hóa, di tích lịch sử – văn hóa; bảo đảm khoảng cách an toàn đến công trình dễ cháy, nổ, độc hại và công trình quan trọng có liên quan đến quốc phòng, an ninh.
  • Thiết kế xây dựng công trình đã được thẩm định, phê duyệt theo quy định pháp luật.

Trình tự thủ tục xây nhà trên đất quy hoạch treo

Trình tự thủ tục xây nhà trên đất quy hoạch treo

Trình tự thủ tục xây nhà trên đất quy hoạch treo

Hồ sơ xin cấp phép thiết kế xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau

Căn cứ lao lý tại Điều 11 Thông tư 15/2016 / TT-BXD lao lý về hồ sơ đề xuất cấp giấy phép kiến thiết xây dựng so với nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau gồm có :

  • Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo mẫu tại Phụ lục số 1 Thông tư này.
  • Bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.
  • Bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính hai bộ bản vẽ thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công được phê duyệt theo quy định của pháp luật về xây dựng, mỗi bộ gồm: Bản vẽ mặt bằng công trình trên lô đất tỷ lệ 1/50 – 1/500 kèm theo sơ đồ vị trí công trình; Bản vẽ mặt bằng các tầng, các mặt đứng và mặt cắt chính của công trình tỷ lệ 1/50 – 1/200; Bản vẽ mặt bằng móng tỷ lệ 1/50 -1/200 và mặt cắt móng tỷ lệ 1/50 kèm theo sơ đồ đấu nối hệ thống
  • Đối với công trình xây chen có tầng hầm, ngoài các tài liệu quy định tại Khoản 1, 2, 3 Điều này, hồ sơ còn phải bổ sung bản sao hoặc tệp tin chứa bản chụp chính văn bản chấp thuận biện pháp thi công móng của chủ đầu tư đảm bảo an toàn cho công trình và công trình lân cận.
  • Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết của chủ đầu tư bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

Thủ tục xin giấy phép

  • Nộp hồ sơ đến UBND cấp huyện nơi có đất thuộc quy hoạch treo;
  • UBND cấp huyện tiến hành tiếp nhận hồ sơ;
  • Xử lý yêu cầu;
  • Trả kết quả.

>>> Xem thêm: Thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng nhà trên đất có quy hoạch treo

Trên đây là bài viết thủ tục xin phép xây nhà trên đất quy hoạch treo. Trong trường hợp quý bạn đọc vẫn còn thắc mắc hoặc cần tư vấn luật đất đai vui lòng liên hệ qua hotline 1900.63.63.87 để được hỗ trợ nhanh chóng nhất. Xin cảm ơn.

☆ ☆ ☆ ☆ ☆

Scores: 5 (41 votes)

{{#error}}
{ { error } }
{{/error}}
{{^error}}
Thank for your voting !
{{/error}}

Error ! Please check your network and try again !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *