Viên chức có được thành lập doanh nghiệp không?

Hiện nay, nhiều người khi có vốn và năng lượng thường sẽ muốn góp vốn đầu tư thành lập doanh nghiệp. Tuy nhiên, liệu pháp luật có cấm đối tượng người dùng nào không được thành lập doanh nghiệp không ?

Viên chức có được thành lập doanh nghiệp không?

Khoản 1 Điều 17 Luật Doanh nghiệp năm 2020 nêu rõ :

Tổ chức, cá nhân có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

Theo đó, những cá thể, tổ chức triển khai được quyền thành lập doanh nghiệp tại Nước Ta nhưng trừ những đối tượng người tiêu dùng sau đây :
– Cơ quan Nhà nước, đơn vị chức năng quân đội, công an dùng gia tài Nhà nước thành lập doanh nghiệp nhằm mục đích thu lợi riêng cho cơ quan mình .

– Cán bộ, công chức, viên chức.

– Sĩ quan, hạ sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng … trong quân đội, công an trừ người được cử làm đại diện thay mặt theo chuyển nhượng ủy quyền để quản trị phần vốn góp của Nhà nước .
– Cán bộ quản trị trong doanh nghiệp Nhà nước trừ người được cử làm đại diện thay mặt theo ủy quyền quản trị phần vốn góp của Nhà nước tại doanh nghiệp khác .
– Người chưa thành niên, bị hạn chế / mất năng lượng hành vi dân sự ; khó khăn vất vả trong nhận thức, làm chủ hành vi .
– Tổ chức không có tư cách pháp nhân ; Pháp nhân thương mại bị cấm kinh doanh thương mại, hoạt động giải trí trong một số ít nghành nghề dịch vụ theo Bộ luật Hình sự .
– Người đang bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự, tạm giam, chấp hành hình phạt tù hoặc bị Tòa án cấm đảm nhiệm chức vụ, hành nghề hoặc làm việc làm nhất định …

Căn cứ quy định này, viên chức thuộc đối tượng không được thành lập doanh nghiệp tại Việt Nam. Lý giải cho việc quy định này, có thể xem xét đến hai nguyên nhân:

– Viên chức cũng như công chức, cán bộ, hoàn toàn có thể là người quản trị hoặc trực tiếp làm việc làm tương quan đến những ngành, nghề, nghành nghề dịch vụ nhất định. Do đó, lao lý không cho viên chức thành lập doanh nghiệp sẽ là giải pháp ngăn ngừa thực trạng tham nhũng hoàn toàn có thể xảy ra .
– Nếu viên chức vừa làm người quản trị, thao tác trực tiếp vừa là người kinh doanh thương mại sẽ dễ có xấu đi, thậm chí còn hoàn toàn có thể biến doanh nghiệp đó thành “ sân sau ” của viên chức để thu lợi bất chính .
vien chuc co duoc thanh lap doanh nghiep khong
Viên chức là đối tượng không được thành lập doanh nghiệp (Ảnh minh họa)Viên chức là đối tượng người dùng không được thành lập doanh nghiệp ( Ảnh minh họa )

Viên chức có được làm giám đốc doanh nghiệp không?

Khoản 3 Điều 14 Luật Viên chức pháp luật, quyền của viên chức trong hoạt động giải trí kinh doanh thương mại và thao tác ngoài thời hạn như sau :

Được góp vốn nhưng không tham gia quản trị, quản lý và điều hành công ty nghĩa vụ và trách nhiệm hữu hạn, công ty CP, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức triển khai điều tra và nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp lý chuyên ngành có lao lý khác .

Theo lao lý này, hoàn toàn có thể thấy, viên chức chỉ được quyền góp vốn mà không được quản trị, điều hành doanh nghiệp cũng như hợp tác xã, bệnh viện tư …
Đồng thời, theo lao lý tại khoản 24 Điều 4 Luật Doanh nghiệp, người quản trị doanh nghiệp được định nghĩa như sau :

Người quản trị doanh nghiệp là người quản trị doanh nghiệp tư nhân và người quản trị công ty, gồm có chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, quản trị Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, quản trị công ty, quản trị Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá thể giữ chức vụ quản trị khác theo pháp luật tại Điều lệ công ty .

Đây cũng là nội dung pháp luật nêu tại điểm b khoản 2 Điều 20 Luật Phòng chống tham nhũng năm 2018. Cụ thể, viên chức không được thành lập, quản trị, điều hành doanh nghiệp ( doanh nghiệp tư nhân, công ty nghĩa vụ và trách nhiệm hữu hạn, công ty CP, hợp danh … ) .

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, có thể khẳng định, viên chức không được làm giám đốc doanh nghiệp.

Nói tóm lại: Viên chức vừa không được thành lập doanh nghiệp vừa không được làm giám đốc (quản lý, điều hành) doanh nghiệp để tránh tham nhũng, tiêu cực có thể xảy ra.

Trên đây là giải đáp về vấn đề viên chức có được thành lập doanh nghiệp không? LuatVietnam sẵn sàng giải đáp các vấn đề độc giả còn thắc mắc xung quanh bài viết này tại tổng đài 1900.6192.

>> Thành lập doanh nghiệp từ 2021: 7 điểm mới cần lưu ý

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.