Tranh minh hoạ cho truyện ngắn có được xem là tác phẩm phái sinh?

Kính chào văn phòng luật Phan Law Vietnam, tôi có vấn đề mong được giải đáp như sau:
Tôi hiện là họa sĩ tự do và thực hiện rất nhiều các dự án vẽ tranh minh họa cho những đầu sách nổi tiếng. Tôi rất phân vân về vấn đề bảo hộ đối với các tác phẩm tranh của mình. Liệu tác phẩm tranh minh họa của tôi có đủ điều kiện bảo hộ tác phẩm phái sinh hay chưa? Mong được giải đáp.
Xin chân thành cảm ơn!

Thời hạn bảo hộ tác phẩm mỹ thuật ứng dụng là bao lâu?
Tính độc bản của tác phẩm tạo hình được hiểu như thế nào?

Tranh minh họa cho phim ảnh có được bảo hộ?

Trả lời:

 

Tác phẩm phái sinh
Chào bạn, cảm ơn bạn đã chăm sóc và tin yêu san sẻ vướng mắc của mình về với Phan Law Vietnam. Đối với trường hợp này, Phan Law xin phép được tư vấn như sau :
Để vấn đáp cho vướng mắc của bạn, tất cả chúng ta cần phải xác lập được tác phẩm phái sinh là gì và những tác phẩm phái sinh như thế nào mới đạt đủ điều kiện kèm theo để pháp lý chấp thuận đồng ý bảo lãnh quyền tác giả. Theo đó, Luật Sở hữu trí tuệ 2005 ( sửa đổi bổ trợ năm 2009, 2019 ) có liệt kê những mô hình tác phẩm được xem là cách biểu lộ của tác phẩm phái sinh tại khoản 8 Điều 4 gồm có : tác phẩm dịch từ ngôn từ này sang ngôn từ khác, tác phẩm phóng tác, cải biên, chuyển thể, biên soạn, chú giải, tuyển chọn .
Trường hợp tranh minh họa cho truyện ngắn thực ra chỉ là một phần ( hoàn toàn có thể có hoặc không ) để làm rõ hơn, minh họa đơn cử hơn cho nội dung của truyện ngắn mà tác giả muốn truyền tải đến người đọc. Tranh minh họa dựa trên nội dung của tác phẩm truyện ngắn để sáng tác, có phương pháp biểu lộ trọn vẹn điển hình nổi bật và độc lạ, có dấu ấn riêng của tác giả và đồng thời khi đứng riêng không liên quan gì đến nhau vẫn giúp công chúng hoàn toàn có thể liên tưởng được đến tác phẩm truyện ngắn ( tác phẩm gốc ). Như vậy, tranh minh họa cho truyện ngắn trọn vẹn hoàn toàn có thể trở thành một tác phẩm phái sinh .

Tất nhiên, đối với loại hình tác phẩm phái sinh, để đặt đủ điều kiện mà pháp luật Sở hữu trí tuệ quy định về bảo hộ quyền tác giả, bạn vẫn cần phải tìm hiểu và thẩm định sơ bộ để đảm bảo tác phẩm của mình vượt qua thủ tục đăng ký quyền tác giả. Để được hỗ trợ thẩm định, kiểm tra và tư vấn tốt nhất bạn có thể dành chút thời gian liên hệ trực tiếp với Phan Law Vietnam theo các cách thức:

PHAN LAW VIETNAM

Hotline: 1900.599.995 – 0794.80.8888

Email: dienhoa10h@gmail.com

Chia sẻ :
Pin on PinterestPinterestShare on LinkedInLinkedin

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *