Xây nhà cấp bốn có phải đóng thuế khi tự xây nhà ?

Ngày gửi : 20/08/2020 lúc 09:48:13Xin chào luật sư. Tôi có câu hỏi mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Tôi vướng mắc về tư vấn về câu hỏi ” Người dân xây nhà cấp 4 có phải đóng thuế khi tự xây ? ” Mong luật sư lý giải giúp tôi về yếu tố nêu trên và địa thế căn cứ pháp lý .

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ theo Thông tư số 09/2014 / TT-BXD về phân cấp phân loại khu công trình xây dựng, khuôn khổ nhà ở được phân loại như sau :
Công trình xây dựng cấp IV : có tổng số tầng từ 3 tầng trở xuống hoặc tổng diện tích quy hoạnh sử dụng dưới 1000 mét vuông
Vậy theo thông tin mà bạn phân phối bạn tự đứng ra xây dựng nhà cấp 4 và cơ quan thuế tới nhu yếu bạn triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm thuế của hoạt động giải trí xậy dựng nhà, vậy yếu tố nộp thuế này của bạn bộ kinh tế tài chính đã có công văn 3700 / TCT / DNK hướng dẫn so với trường hợp tự xây dựng nhà ở và nghĩa vụ và trách nhiệm thuế như sau :
” Trường hợp chủ hộ mái ấm gia đình tự mua vật tư xây dựng và tự thuê công nhân xây dựng lẻ ( không hợp đồng ) hoặc có thuê thầu xây dựng nhưng không cung ứng được hợp đồng và những địa thế căn cứ chứng tỏ đã thuê thầu xây dựng thì chủ hộ mái ấm gia đình là người phải nộp thuế thay ”
Vậy trường hợp của bạn đứng ra tự xây dựng nhà ở dịch vụ thuê mướn người làm về để xây đắp lên ngôi nhà của mình mà không biểu lộ qua 1 tổ chức triển khai thầu xây dựng nào vậy cá thể bạn phải đứng trên vai trò là người nhà thầu của chính những người thao tác cho bạn và có nghĩa vụ và trách nhiệm triển khai những nghĩa vụ và trách nhiệm thuế trên số tiền thuê nhân công xây dựng nhà ở của bạn .

Về trường hợp này bạn sẽ phải nộp thuế thay cho nhân công xây dựng nhà của bạn theo từng lần phát sinh so với hoạt động giải trí xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu theo pháp luật tại Điều 3 Thông tư 92/2015 / TT-BTC, việc tính thuế được xác lập như sau :
” a. 1.5 ) Doanh thu tính thuế so với hoạt động giải trí xây dựng, lắp ráp là giá trị khu công trình, khuôn khổ khu công trình hoặc khối lượng khu công trình xây dựng, lắp ráp được nghiệm thu sát hoạch, chuyển giao khu công trình, khuôn khổ khu công trình, khối lượng xây dựng, lắp ráp triển khai xong trong năm dương lịch. Trường hợp xây dựng, lắp ráp không bao thầu nguyên vật liệu, máy móc, thiết bị thì lệch giá tính thuế không gồm có giá trị nguyên vật liệu, máy móc, thiết bị .
b ) Tỷ lệ thuế tính trên lệch giá

Tỷ lệ thuế giá trị gia tăng, tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân nộp thuế từng lần phát sinh áp dụng như đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán hướng dẫn tại điểm b khoản 2 Điều 2 Thông tư này.

c ) Xác định số thuế phải nộp
Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT
Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN
Điểm b khoản 2 Điều 2 Thông tư 92/2015 / TT-BTC pháp luật :
” – Thương Mại Dịch Vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu : tỷ suất thuế giá trị ngày càng tăng là 5 % ; tỷ suất thuế thu nhập cá thể là 2 %. ”
Như vậy, bạn phải đóng 2 loại thuế là thuế Giá trị ngày càng tăng và thuế Thu nhập cá thể, cho giá trị phần tiền thuê nhân công xây dựng .

Trên đây là câu vấn đáp của Hệ Thống Pháp Luật Nước Ta tương quan đến nhu yếu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu vấn đáp của chúng tôi sẽ có ích cho bạn .
Nếu có bất kỳ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn liên tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng chuẩn bị giải đáp .

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *