Thuế nhà thầu có được khấu trừ không?

Nhà thầu quốc tế là tổ chức triển khai có nghĩa vụ và trách nhiệm nộp thuế giá trị ngày càng tăng ( GTGT ) và thuế thu nhập doanh nghiệp ( TNDN ) theo pháp luật khi kinh doanh thương mại hoặc có thu nhập phát sinh tại Nước Ta .

Thuế GTGT nộp thay nhà thầu nước ngoài có được khấu trừ?

Khoản 1 Điều 14 Thông tư số 219 / 2013 / TT-BTC lao lý về nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị ngày càng tăng nguồn vào như sau :

1. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ, kể cả thuế GTGT đầu vào không được bồi thường của hàng hóa chịu thuế GTGT bị tổn thất…

Bên cạnh đó, Điều 15 Thông tư 219 / 2013 / TT-BTC nêu trên ( đã được sửa đổi, bổ trợ theo Thông tư 119 / năm trước / TT-BTC ; Thông tư 151 / năm trước / TT-BTC ; Thông tư 26/2015 / TT – BTC và Thông tư 173 / năm nay / TT-BTC ) pháp luật về điều kiện kèm theo khấu trừ thuế giá trị ngày càng tăng nguồn vào :

1. Có hóa đơn giá trị ngày càng tăng hợp pháp của sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị ngày càng tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía quốc tế theo hướng dẫn của Bộ Tài chính vận dụng so với những tổ chức triển khai quốc tế không có tư cách pháp nhân Nước Ta và cá thể quốc tế kinh doanh thương mại hoặc có thu nhập phát sinh tại Nước Ta .
2. Có chứng từ giao dịch thanh toán không dùng tiền mặt so với sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ mua vào ( gồm có cả sản phẩm & hàng hóa nhập khẩu ) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ những trường hợp giá trị sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ nhập khẩu từng lần có giá trị dưới hai mươi triệu đồng, sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT và trường hợp cơ sở kinh doanh thương mại nhập khẩu sản phẩm & hàng hóa là quà biếu, quà khuyến mãi ngay của tổ chức triển khai, cá thể ở quốc tế .
Chứng từ thanh toán giao dịch không dùng tiền mặt gồm chứng từ giao dịch thanh toán qua ngân hàng nhà nước và chứng từ giao dịch thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này …

Đồng thời, Điều 6 Thông tư 78/2014 / TT-BTC sửa đổi, bổ trợ tại Thông tư 96/2015 / TT-BTC ngoại trừ những khoản chi không được trừ thì doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu cung ứng đủ những điều kiện kèm theo sau :

– Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

– Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo lao lý của pháp lý .
– Khoản chi nếu có hóa đơn mua sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên ( giá đã gồm có thuế GTGT ) khi thanh toán giao dịch phải có chứng từ giao dịch thanh toán không dùng tiền mặt .
Như vậy, thuế giá trị ngày càng tăng nộp thay cho nhà thầu quốc tế doanh nghiệp sẽ được khấu trừ thuế giá trị ngày càng tăng nguồn vào .

thue nha thau co duoc khau tru khongThuế nhà thầu có được khấu trừ không? (Ảnh minh họa)
 

Thuế TNDN nộp thay nhà thầu nước ngoài có được khấu trừ?

Căn cứ theo điểm 2.37 khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014 đã được sửa đổi tại Thông tư 96/2015 / TT-BTC pháp luật về những khoản chi không được trừ có nêu :

2.37. Thuế giá trị gia tăng đầu vào đã được khấu trừ hoặc hoàn thuế; thuế giá trị gia tăng đầu vào của tài sản cố định là ô tô từ 9 chỗ ngồi trở xuống vượt mức quy định được khấu trừ theo quy định tại các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng; thuế thu nhập doanh nghiệp trừ trường hợp doanh nghiệp nộp thay thuế thu nhập doanh nghiệp của nhà thầu nước ngoài mà theo thỏa thuận tại hợp đồng nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài, doanh thu nhà thầu, nhà thầu phụ nước ngoài nhận được không bao gồm thuế thu nhập doanh nghiệp; thuế thu nhập cá nhân trừ trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng lao động quy định tiền lương, tiền công trả cho người lao động không bao gồm thuế thu nhập cá nhân.

Theo đó, trường hợp trong hợp đồng nhà thầu, nhà thầu phụ ký với nhà thầu, nhà thầu phụ quốc tế có lao lý lệch giá mà nhà thầu, nhà thầu phụ quốc tế nhận được không gồm có thuế TNDN thì số thuế TNDN đã nộp thay cho nhà thầu, nhà thầu phụ quốc tế được tính vào ngân sách được trừ khi xác lập thu nhập chịu thuế TNDN .

Nếu gặp vướng mắc liên quan đến khấu trừ thuế nhà thầu, bạn đọc liên hệ ngay tổng đài 1900 6192 để được hỗ trợ nhanh chóng.

>> Thuế nhà thầu là gì? Đối tượng áp dụng thuế nhà thầu 2021

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *