Xe bán tải được phép đi ở làn đường nào?

Để tham gia giao thông được thuận tiện và an toàn, người tham gia giao thông cần căn cứ các đặc điểm kỹ thuật và tải trọng của phương tiện, so sánh, đối chiếu với quy định về báo hiệu đường bộ để xác định lưu thông trên làn đường phù hợp.

Ông Lê Quang Hoà ( hoalequang61 @ … ) đang sử dụng xe bán tải ( pickup cabin kép ). Qua tìm hiểu thêm những pháp luật về phân loại xe, ông Hòa cho rằng, xe bán tải thuộc dòng xe hơi con, hoàn toàn có thể đi vào làn đường dành cho xe hơi con .

Tuy nhiên hiện nhiều người điều khiển xe bán tải vẫn bị xử phạt vi phạm giao thông với lỗi đi sai làn đường vì cảnh sát giao thông cho rằng xe bán tải phải đi ở làn đường dành cho xe tải. 

Cũng liên quan đến vấn đề này, bà Đỗ Hoàng Thu (dienhoa10h@gmail.com) có một xe ô tô bán tải nhãn hiệu Ford Ranger. Qua tham khảo Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ 41:2012/BGTVT, bà Thu cũng cho rằng, xe bán tải có thể đi vào làn đường dành cho ô tô con.

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Hoà và bà Thu đề nghị  cơ quan chức năng giải đáp, xe bán tải có được phép đi vào làn đường dành cho ô tô con không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Bạn đang đọc: Xe bán tải được phép đi ở làn đường nào?

Việc phân loại xe hơi theo mục tiêu sử dụng so với xe hơi chở người, xe hơi chở hàng và xe hơi chuyên dùng được vận dụng theo Tiêu chuẩn Nước Ta TCVN 7271 : 2003 ( Sửa đổi 2 : 2010 ) “ Phương tiện giao thông vận tải đường đi bộ – Ô tô – Phân loại theo mục tiêu sử dụng ” do Bộ Khoa học và Công nghệ công bố theo Quyết định số 2431 / QĐ-BKHCN ngày 8/11/2010 .
Theo đó, Điều 3.1.1 sửa đổi 2 : 2010 TCVN 7271 : 2003 lao lý, “ Ôtô con ” có những đặc thù sau : Ô tô chở người có số chỗ ngồi gồm có cả chỗ người lái không nhiều hơn 9 ; Ô tô Pickup chở người có tối thiểu một đặc thù khác với xe hơi Pickup chở hàng nêu tại 3.2.7 ( xe hơi pickup chở hàng cabin đơn ) và 3.2.8 ( xe hơi pickup chở hàng cabin kép ) … .
Tại Điều 3.2.8 sửa đổi 2 : 2010 TCVN 7271 : 2003, “ Ô tô PICK UP chở hàng ca bin kép ” có những đặc thù sau :
– Thùng hàng dạng hở ( hoàn toàn có thể có mui phủ ) hoặc dạng kín, hoàn toàn có thể liền hoặc không liền thân với ca bin, có sắp xếp cửa để xếp, dỡ hàng .
– Trong ca bin có sắp xếp hai hàng ghế, có số chỗ ngồi kể cả chỗ ngồi của người lái không lớn hơn 5 .
– Thùng hàng không có trang bị tiện lợi và nội thất bên trong ship hàng chở người .

– Diện tích hữu ích của sàn thùng hàng (Fh) không nhỏ hơn 1 m2 (xác định như Phụ lục A của TCVN 7271: 2003).

– Tổng khối lượng sản phẩm & hàng hóa được cho phép chở ( mh ) phải lớn hơn tổng khối lượng của số người được cho phép chở ( mng ) được tính theo tỷ suất sau :
Mng / Mhg x100 % ≤ 80 %
Trong đó : mng = 65 kg / người x số chỗ ngồi
Công tác tổ chức triển khai giao thông vận tải và phân luồng những loại phương tiện đi lại lưu thông trên đường được vận dụng theo Quy chuẩn kỹ thuật vương quốc về báo hiệu đường đi bộ QCVN 41 : 2012 / BGTVT phát hành kèm theo Thông tư số 17/2012 / TT-BGTVT ngày 29/5/2012. Theo đó :
Khoản 4.23 Điều 4 pháp luật : “ Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5 tấn. Ôtô con gồm có cả những loại có cấu trúc như môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400 kg trở lên và trọng tải không quá 1,5 tấn. ” .

Khoản 4.24 Điều 4 quy định: “Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5 tấn trở lên.”.

Khoản 84.1 Điều 84 lao lý : “ Tất cả những người sử dụng đường đi bộ, những người tham gia giao thông vận tải và những người tinh chỉnh và điều khiển những loại phương tiện đi lại tham gia giao thông vận tải trên đường đi bộ đều phải tuyệt đối chấp hành Quy chuẩn này ” .
Các pháp luật nêu trên trong Quy chuẩn QCVN 41 : 2012 / BGTVT không vận dụng cho những nghành khác ( công tác làm việc đăng kiểm, công tác làm việc tính thuế xuất nhập khẩu … ) .
Do vậy, để tham gia giao thông vận tải được thuận tiện và bảo đảm an toàn, người tham gia giao thông vận tải cần địa thế căn cứ vào những đặc thù kỹ thuật và tải trọng của phương tiện đi lại, so sánh, so sánh với lao lý nêu trên để xác lập lưu thông trên làn đường cho tương thích .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.