Năm 2022, xây nhà không phép bị xử lý thế nào?

Theo quy định của Luật Xây dựng, trước khi thi công thiết kế xây dựng nhà ở tại đô thị phải có giấy phép kiến thiết xây dựng. Vậy, trường hợp người dân xây nhà không phép bị giải quyết và xử lý thế nào ?

Khi nào xây nhà phải có giấy phép?

Theo điểm b khoản 1 và khoản 2 Điều 107 Luật Xây dựng năm trước, điều kiện kèm theo khai công kiến thiết xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau chỉ cần có giấy phép kiến thiết xây dựng so với nhà ở theo quy định phải có giấy phép .

Căn cứ Điều 89 Luật Xây dựng 2014, nhà ở riêng lẻ tại khu vực đô thị và nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa tại khu vực nông thôn thì phải có giấy phép xây dựng trước khi khởi công xây dựng.

Lưu ý :
– Khực đô thị gồm nội thành của thành phố, ngoài thành phố của thành phố ; nội thị, ngoại thị của thị xã ; thị xã .
– Khu vực nông thôn là khu vực còn lại .
Như vậy, trước khi thiết kế xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau tại nội thành của thành phố, ngoài thành phố của thành phố ; nội thị, ngoại thị của thị xã ; thị xã và nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử lịch sử dân tộc – văn hóa truyền thống tại khu vực nông thôn phải có giấy phép kiến thiết xây dựng. Nếu khai công mà không có giấy phép thì bị giải quyết và xử lý .
Xem thêm : Mức phạt khi kiến thiết xây dựng không phép, trái phép và cách hợp thức hóa

Ai cũng hiểu rằng việc xây nhà là việc làm quan trọng nhất của cuộc đời mỗi con người. Cũng xuất phát từ tầm quan trọng ấy nên trước khi xây nhà tâm trạng chung của chúng ta là rất lo lắng về tất cả các khâu từ kinh phí, mẫu thiết kế, thuê nhà thầu, mua nguyên vật liệu…những điều đó hãy đến công ty xây nhà trọn gói Phan Rang từ A đến Z.

xây nhà không phép bị xử lý thế nàoXây nhà không phép bị xử lý thế nào? (Ảnh minh họa)

Xây nhà không phép có thể bị phá dỡ

* Mức phạt tiền khi không có giấy phép
Theo khoản 5 Điều 15 Nghị định 139 / 2017 / NĐ-CP, hành vi tổ chức triển khai thiết kế thiết kế xây dựng khu công trình không có giấy phép thiết kế xây dựng bị phạt tiền như sau :
– Phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng so với thiết kế xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử lịch sử vẻ vang – văn hóa truyền thống tại nông thôn .
– Phạt tiền từ 20 – 30 triệu đồng so với thiết kế xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau tại đô thị .
* Mức phạt khi vẫn liên tục kiến thiết xây dựng hoặc tái phạm
Theo khoản 8 Điều 15 Nghị định 139 / 2017 / NĐ-CP, so với trường hợp kiến thiết xây dựng không có giấy phép đã bị lập biên bản vi phạm hành chính mà vẫn liên tục thiết kế xây dựng bị xử phạt như sau :

– Phạt tiền từ 5 – 10 triệu đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa tại khu vực nông thôn.

– Phạt tiền từ 35 – 40 triệu đồng so với thiết kế xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau tại đô thị .
Căn cứ khoản 9 Điều 15 Nghị định 139 / 2017 / NĐ-CP, so với hành vi đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà tái phạm thì phạt tiền như sau :
– Phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng so với thiết kế xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử lịch sử vẻ vang – văn hóa truyền thống tại khu vực nông thôn .
– Phạt tiền từ 70 – 80 triệu đồng so với thiết kế xây dựng nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau tại đô thị .
* Biện pháp khắc phục hậu quả
Theo khoản 11 Điều 15 Nghị định 139 / 2017 / NĐ-CP, ngoài mức phạt tiền trên thì người có hành vi kiến thiết xây dựng nhà không phép bị vận dụng biện khắc phục hậu quả là buộc tháo dỡ khu công trình, phần khu công trình thiết kế xây dựng vi phạm nếu mà hành vi vi phạm đã kết thúc ( đã xây xong ) .
Đối với nhà ở kiến thiết xây dựng không phép mà đang thiết kế kiến thiết xây dựng thì giải quyết và xử lý như sau :
– Lập biên bản vi phạm hành chính và nhu yếu tổ chức triển khai, cá thể có hành vi vi phạm dừng kiến thiết thiết kế xây dựng khu công trình .
– Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính, tổ chức triển khai, cá thể có hành vi vi phạm phải làm thủ tục đề xuất cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép thiết kế xây dựng .
– Hết thời hạn trên, tổ chức triển khai, cá thể vi phạm không xin được giấy phép kiến thiết xây dựng thì bị vận dụng giải pháp buộc tháo dỡ khu công trình .
Lưu ý : Quy định trên đây vận dụng từ ngày 15/01/2018 ; ngoài những có những trường hợp kiến thiết xây dựng không phép, trái phép không bị tháo dỡ .

Xem chi tiết tại: 8 trường hợp xây dựng không phép, trái phép không bị phá dỡ

Kết luận: Trên đây là quy định trả lời câu hỏi xây nhà không phép bị xử lý thế nào? Theo đó, đối với người xây nhà không có giấy phép sẽ bị phạt tiền với mức cao nhất là 30 triệu đồng (nếu không tái phạm hoặc tiếp tục xây dựng). Trường hợp chưa xây xong thì có quyền đề nghị giấy phép xây dựng để không bị tháo dỡ nếu đủ điều kiện.

>> Xây dựng không phép: Buộc phá dỡ hay nộp tiền để tồn tại?

Khắc Niệm

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.