Quy định về cấp đất tái định cư khi thu hồi đất – CafeLand.Vn

Gia đình tôi của mảnh đất nằm trong khu vực giải phóng mặt phẳng của dự án Bất Động Sản đường 454 TBS sông Trà. Trong đó có 45 mét vuông đất đang có nhà ở trên đất của em tôi. Sau khi tịch thu làm đường, diện tích quy hoạnh đất là 32 mét vuông. Tôi được biết, theo quyết định hành động của Ủy Ban Nhân Dân tỉnh về diện tích quy hoạnh đất tối thiểu để ở, phối hợp với quy định điều kiện kèm theo cấp đất tái định cư khi Nhà nước tịch thu đất thì mảnh đất của em tôi đủ điều kiện kèm theo được cấp đất tái định cư. Tuy nhiên, em tôi hiện đang sinh sống và có hộ khẩu tại tỉnh khác, xin hỏi trường hợp này thì có được cấp đất tái định cư không ?

Hình minh họa Nguyễn Bảo Trung ( Tỉnh Thái Bình ) …

Trả lời:

Theo Bộ Tài nguyên và Môi trường, tại Điểm a Khoản 1 Điều 79 Luật Đất đai quy định bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất ở:

“ 1. Hộ mái ấm gia đình, cá thể đang sử dụng đất ở, người Nước Ta định cư ở quốc tế đang chiếm hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Nước Ta mà có đủ điều kiện kèm theo được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này khi Nhà nước tịch thu đất thì được bồi thường như sau : a ) Trường hợp không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa phận xã, phường, thị xã nơi có đất tịch thu thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở ; trường hợp không có nhu yếu bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở thì Nhà nước bồi thường bằng tiền ; ”.

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất đã quy định:

“ 1. Hộ mái ấm gia đình, cá thể đang sử dụng đất ở, người Nước Ta định cư ở quốc tế đang chiếm hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Nước Ta khi Nhà nước tịch thu đất ở mà có Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện kèm theo để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất theo quy định của pháp lý về đất đai thì việc bồi thường về đất được thực thi như sau : a ) Trường hợp tịch thu hết đất ở hoặc phần diện tích quy hoạnh đất ở còn lại sau tịch thu không đủ điều kiện kèm theo để ở theo quy định của Ủy Ban Nhân Dân cấp tỉnh mà hộ mái ấm gia đình, cá thể không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa phận xã, phường, thị xã nơi có đất ở tịch thu thì được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư ; ”.

Như vậy, khi Nhà nước thu hồi đất ở đã được cơ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của em gái ông mà phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi (32m2) không đủ điều kiện để ở theo quy định của UBND tỉnh Thái Bình và em ông không còn đất ở, nhà ở nào khác trong địa bàn xã, phường, thị trấn nơi có đất thu hồi thì em ông được bồi thường bằng đất ở hoặc nhà ở tái định cư.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *