Partamol 500 Stada 10X10

Thuốc Partamol 500 được sản xuất bởi Công ty TNHH LD Stellapharm – Chi nhánh 1, với thành phần chính Paracetamol, là thuốc dùng trong những cơn đau và sốt từ nhẹ đến trung bình, đặc biệt quan trọng so với những bệnh nhân bị chống chỉ định hay không dung nạp salicylate. Thuốc có hiệu suất cao tốt trên những cơn đau nhẹ không thuộc nguồn gốc nội tạng .Chất chuyển hoá thứ yếu do sự hydroxyl hoá ( N-acetyl-p-benzoquinoneimine ) thường được sinh ra với lượng rất nhỏ ở gan và thận. Chất này được giải độc bằng sự phối hợp với glutathione nhưng hoàn toàn có thể tích luỹ sau khi quá liều paracetamol và gây tổn thương mô .Paracetamol được phân bổ trong hầu hết những mô của khung hình. Thuốc qua được nhau thai và hiện hữu trong sữa mẹ. Sự kết nối của thuốc với những protein huyết tương không đáng kể ở nồng độ điều trị thường thì nhưng tăng lên khi nồng độ thuốc tăng .

Paracetamol được hấp thu dễ dàng qua đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt 10 – 60 phút sau khi uống.

Bạn đang đọc: Partamol 500 Stada 10X10

Thuốc Partamol 500 được chỉ định dùng trong những cơn đau và sốt từ nhẹ đến trung bình, đặc biệt quan trọng so với những bệnh nhân bị chống chỉ định hay không dung nạp salicylate. Thuốc có hiệu suất cao tốt trên những cơn đau nhẹ không thuộc nguồn gốc nội tạng .

Liều Dùng Của Partamol 500 Stada 10X10

Cách dùng

Thuốc Partamol 500 dạng viên nén dùng đường uống .

Liều dùng

Người lớn và trẻ nhỏ trên 12 tuổi : 500 – 1000 mg mỗi 4 – 6 giờ khi thiết yếu nhưng không được quá 4 g / ngày .
Trẻ em 6 – 12 tuổi : 250 – 500 mg mỗi 4 – 6 giờ khi thiết yếu, tối đa 4 lần / ngày .

Không được tự ý dùng paracetamol để giảm đau quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em.

Không được tự ý dùng paracetamol để hạ sốt trong những trường hợp sốt quá cao ( trên 39,5 ºC ), sốt lê dài hơn 3 ngày hoặc sốt tái phát .
Lưu ý : Liều dùng trên chỉ mang đặc thù tìm hiểu thêm. Liều dùng đơn cử tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng tương thích, bạn cần tìm hiểu thêm quan điểm bác sĩ hoặc nhân viên y tế .

Làm gì khi dùng quá liều?

Khi bị ngộ độc paracetamol, acetylcysteine được dùng như một chất giải độc .
Dùng acetylcysteine bằng đường uống, liều khởi đầu là 140 mg / kg, tiếp theo là liều duy trì 70 mg / kg sau mỗi 4 giờ x 17 liều .

Trong vòng 1 giờ sau khi dùng liều khởi đầu hoặc liều duy trì acetylcysteine, nếu bệnh nhân bị nôn ói, nên cho dùng liều lặp lại. Nếu bệnh nhân vẫn không thể uống, acetylcysteine có thể được đưa qua ống thông vào tá tràng. Có thể dùng thuốc chống nôn cho những bệnh nhân thường bị nôn ói.

Nếu ngộ độc vừa mới xảy ra, dùng than hoạt hoàn toàn có thể làm giảm sự hấp thu paracetamol và nên điều trị sớm nhất hoàn toàn có thể ( tốt nhất trong vòng 1 giờ sau khi ngộ độc ) .
Các giải pháp khử độc dạ dày khác ( như dùng siro ipeca ) ít hiệu suất cao và thường không được khuyên dùng .

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều tiếp nối, hãy bỏ lỡ liều đã quên và dùng liều sau đó vào thời gian như kế hoạch. Lưu ý rằng không nên dùng gấp đôi liều đã pháp luật .

Source: https://posteritalia.com
Category: medican

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.