Cho người nước ngoài góp vốn chung mua đất có phạm luật không?

Cho người nước ngoài góp vốn chung mua đất không phải là một câu chuyện hiếm xảy ra tại Việt Nam. Tuy nhiên phần lớn chúng ta đều biết rằng người nước ngoài không được phép sở hữu đất tại Việt Nam. Vậy hành vi cho người nước ngoài góp vốn chung mua đất có vi phạm pháp luật không? Để trả lời cho câu hỏi này, hãy cùng tìm hiểu những quy định của pháp luật trong bài viết dưới đây nhé.

Cho người nước ngoài góp vốn chung mua đất có vi phạm pháp luật không?

Cho người nước ngoài góp vốn chung mua đất có vi phạm pháp lý không ?

Quy định về chiếm hữu bất động sản của người nước ngoài tại Việt Nam

Sở hữu nhà ở

Điều 159 Luật Nhà ở 2014 về vấn đề mua (sở hữu) nhà quy định những đối tượng người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

  • Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật Nhà ở 2014 và pháp luật có liên quan.
  • Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam.
  • Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

Bên cạnh đó, Điều 5 Luật Đất đai 2013 cũng lao lý người nước ngoài chỉ được chiếm hữu nhà ở tại Việt Nam trải qua một trong những hình thức sau :

  • Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan.
  • Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Nhận chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất

Căn cứ lao lý tại Điều 5 và Điều 169 Luật Đất đai 2013 thì người nước ngoài không thuộc đối tượng người tiêu dùng được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận quyền sử dụng đất tại Việt Nam .

Người nước ngoài không được sở hữu đất tại Việt Nam

Người nước ngoài không được chiếm hữu đất tại Việt Nam
Do đó, người nước ngoài không được nhận chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất ( thực tiễn hay gọi là mua đất ) tại Việt Nam .

Người nước ngoài góp vốn chung mua đất có được thay mặt đứng tên đất không ?

Như đã nói ở trên, pháp lý Việt Nam không được cho phép người nước ngoài nhận chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất tại Việt Nam. Vì vậy, người nước ngoài ngay cả khi góp vốn chung mua đất cũng không được phép thay mặt đứng tên đất .

Cho người nước ngoài góp vốn chung mua đất có vi phạm không ?

Người nước ngoài góp vốn chung mua đất hay nhờ người Việt Nam đứng tên thay cho mình trong giao dịch mua bán đất là một hình thức người nước ngoài “lách luật” để sở hữu nhà đất tại Việt Nam. Pháp luật không cấm hành vi cho người nước ngoài góp vốn chung mua đất và chúng ta có thể làm những điều mà pháp luật không cấm.

Quy định người nước ngoài sở hữu bất động sản tại Việt Nam

Quy định người nước ngoài chiếm hữu bất động sản tại Việt Nam
Tuy nhiên, hành vi trên hoàn toàn có thể gây ra hậu quả làm xô lệch trong quản trị Nhà nước, sách vở không biểu lộ đúng chủ thể và thực chất, che khuất trong đó là hành vi kinh doanh thương mại phạm pháp, trốn thuế, ảnh hưởng tác động đến bảo mật an ninh, tài nguyên vương quốc .
Theo nguyên tắc chung mà pháp lý bất kể vương quốc nào cũng lao lý, những thanh toán giao dịch về gia tài nói chung, bất động sản nói riêng đều bắt buộc phải biểu lộ đúng tên chủ thể tham gia thanh toán giao dịch, đúng thực chất và thực sự. Nói khác đi, việc nhờ người khác thay mặt đứng tên hay thay mặt đứng tên thay người khác để mua nhà, mua đất hoàn toàn có thể được xem là hành vi lách luật, lừa dối cơ quan quản trị Nhà nước và có đặc thù nghiêm trọng .

>> Xem thêm: Tư vấn thủ tục tố cáo hành vi vi phạm pháp luật đất đai

Người nước ngoài có đòi lại đất nhờ người khác thay mặt đứng tên tại Việt Nam được không ?

Trong lịch sử dân tộc tư pháp Việt Nam, so với những tranh chấp tương quan đến việc người nước ngoài đòi lại đất nhờ người Việt Nam thay mặt đứng tên. Hướng xử lý thường được tòa án nhân dân vận dụng là nghiêng về việc bảo vệ người Việt Nam .

Từ năm 1995 đến nay, trong khi xét xử các vụ án tương tự. Các tòa án Việt Nam thường xét xử dựa trên ba luồng quan điểm chính:

  • Trả tiền mua nhà tại thời điểm mua nhà cộng với phần lãi phát sinh từ thời điểm mua nhà cho tới hiện tại.
  • Hóa giá ngôi nhà theo giá thị trường ở thời điểm hiện tại. Trả cho nguyên đơn là người nước ngoài phần giá trị lúc mua nhà, phần chênh lệch được xung vào công quỹ
  • Áp dụng án lệ 02/2016/AL của Hội đồng thẩm phán nhân dân tối cao.

Đối với trường hợp vận dụng án lệ số 02/2016 / AL hướng xử lý của TANDTC được vận dụng như sau :

  • Xác định công sức bảo quản giữ gìn đất của người nhận đứng tên hộ để làm căn cứ chia giá trị miếng đất cho người đứng tên.
  • Trong trường hợp không xác minh được công sức trông coi, quản lý thì phần đất đó được chia ngang nhau cho người trông coi, bảo quản và người bỏ tiền ra để chuyển nhượng bất động sản

Những căn cứ cần xác minh khi tiến hành đòi đất của người nước ngoài nhờ người Việt Nam đứng tên:

  • Chứng minh được nguồn tiền được dùng để mua bất động sản do người nước ngoài gửi về mua đất nhờ người khác đứng tên.
  • Xác định công sức đóng góp, trông coi, bảo quản của người đứng tên miếng đất

>> Xem thêm : Thương Mại Dịch Vụ tư vấn xử lý tranh chấp nhà đất cho người nước ngoài

Trên đây là bài viết chi tiết về Cho người nước ngoài góp vốn chung mua đất có vi phạm pháp luật không? Nếu bạn đọc vẫn còn vướng mắc về  các vấn đề có liên quan hoặc cần được TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI vui lòng gọi số HOTLINE 1900.63.63.87 để được LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI hỗ trợ.

* Lưu ý : Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tìm hiểu thêm. Tùy từng thời gian và đối tượng người tiêu dùng khác nhau mà nội dung tư vấn trên hoàn toàn có thể sẽ không còn tương thích. Mọi vướng mắc, góp ý xin sung sướng liên hệ về email : dienhoa10h@gmail.com
☆ ☆ ☆ ☆ ☆
Scores : 4.9 ( 13 votes )

Cảm ơn bạn đã đánh giá!

Phúc Lê - Chuyên viên pháp lý Chuyên tư vấn luậtLê Minh Phúc – Chuyên viên pháp lý tại # chuyentuvanluat tư vấn giỏi, chuyên nghành nghề dịch vụ pháp lý : dân sự, đất đai, hình sự, HNGĐ, tư vấn thành công xuất sắc nhiều trường hợp khó, đạt được sự tin cậy của người mua giúp người mua xử lý yếu tố, tranh chấp một cách nhanh mà đúng luật

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *