Nghỉ thai sản có được hưởng lương tháng 13 không?

Nghỉ thai sản có được hưởng lương tháng 13 không?

Nghỉ thai sản có được hưởng lương tháng 13 không : Tôi nghỉ thai sản 6 tháng hưởng chính sách thai sản của bảo hiểm. Vậy cho tôi hỏi tôi nghỉ ….

NGHỈ THAI SẢN CÓ ĐƯỢC HƯỞNG LƯƠNG THÁNG 13 

Kiến thức của bạn :
Tôi nghỉ thai sản 6 tháng hưởng chính sách thai sản của bảo hiểm. Vậy cho tôi hỏi tôi nghỉ thai sản có được hưởng lương tháng 13 không ?
Câu vấn đáp của luật sư :
Căn cứ pháp lý :

  • Bộ luật lao động năm 2012.
  • Nghị định 05/2015 / NĐ-CP Hướng dẫn 1 số ít nội dung của Bộ luật lao động 2012
  • Nghị định 45/2013 / NĐ-CP pháp luật chi tiết cụ thể một số ít điều của Bộ luật lao động về thời giờ thao tác, thời giờ nghỉ ngơi và an toàn lao động, vệ sinh lao động

Nội dung tư vấn :
Điều 157 Bộ luật lao động pháp luật :

Điều 157. Nghỉ thai sản

1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng .
Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng .
2. Trong thời hạn nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chính sách thai sản theo lao lý của pháp lý về bảo hiểm xã hội .
3. Hết thời hạn nghỉ thai sản theo lao lý tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu yếu, lao động nữ hoàn toàn có thể nghỉ thêm một thời hạn không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động .
4. Trước khi hết thời hạn nghỉ thai sản theo lao lý tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu yếu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe thể chất của người lao động và được người sử dụng lao động chấp thuận đồng ý, lao động nữ hoàn toàn có thể trở lại thao tác khi đã nghỉ tối thiểu được 04 tháng .
Trong trường hợp này, ngoài tiền lương của những ngày thao tác do người sử dụng lao động trả, lao động nữ vẫn liên tục được hưởng trợ cấp thai sản theo lao lý của pháp lý về bảo hiểm xã hội .Nghỉ thai sản có được hưởng tháng lương thứ 13 không địa thế căn cứ theo điều 6 nghị định 45/2013 pháp luật về thời hạn được coi là thời hạn thao tác của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm :

nghi-thai-san-co-duoc-huong-luong-thang-13-2

Điều 6. Thời gian được coi là thời hạn thao tác của người lao động để tính số ngày nghỉ hằng năm
“ 1. Thời gian học nghề, tập nghề để thao tác cho người sử dụng lao động theo cam kết trong hợp đồng học nghề, tập nghề .
2. Thời gian thử việc theo hợp đồng lao động sau đó thao tác cho người sử dụng lao động .
3. Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động .
4. Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý chấp thuận nhưng cộng dồn không quá 01 tháng .
5. Thời gian nghỉ do tai nạn thương tâm lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng .
6. Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng .
7. Thời gian nghỉ hưởng chính sách thai sản theo pháp luật của pháp lý về bảo hiểm xã hội .

8. Thời gian nghỉ để hoạt động công đoàn theo quy định của pháp luật về công đoàn.

9. Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động .
10. Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ việc làm .
11. Thời gian bị tạm giữ, tạm giam nhưng được trở lại thao tác do được cơ quan nhà nước có thẩm quyền Tóm lại không phạm tội. ”
Vậy thời hạn nghỉ thai sản được tính là thời hạn thao tác của người lao động để tính ngày nghỉ hằng năm. Tuy nhiên về yếu tố nghỉ thai sản có được hưởng lương tháng 13 không còn phụ thuộc vào vào việc công ty bạn pháp luật như thế nào để được lương tháng 13. Vì theo lao lý của pháp lý thì lương tháng 13 thực chất là lương thưởng, mà lương thưởng là sự thỏa thuận hợp tác giữa 2 bên. Căn cứ theo điều 103 về yếu tố tiền thưởng Bộ luật
Điều 103. Tiền thưởng
“ 1. Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động địa thế căn cứ vào tác dụng sản xuất kinh doanh thương mại hằng năm và mức độ hoàn thành xong việc làm của người lao động .
2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định hành động và công bố công khai minh bạch tại nơi thao tác sau khi tìm hiểu thêm quan điểm của tổ chức triển khai đại diện thay mặt tập thể lao động tại cơ sở. ”
Nếu công ty bên bạn có pháp luật về yếu tố này, thì bạn hoàn toàn có thể địa thế căn cứ vào đó để biết được mình có được lương tháng 13 hay không. Vấn đề lương thưởng này không phải khoản bắt buộc nên tổng thể đều do lao lý và thỏa thuận hợp tác của hai bên .
Luật Toàn Quốc kỳ vọng những gì chúng tôi tư vấn nêu trên sẽ giúp người sử dụng lựa chọn được giải pháp tốt nhất để xử lý yếu tố của mình, còn bất kỳ vướng mắc gì hành khách vui vẻ liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp lý Lao Động không lấy phí 24/7 : 19006500 để gặp Luật sư tư vấn trực tiếp và nhu yếu phân phối dịch vụ hoặc gửi email : dienhoa10h@gmail.com Chúng tôi mong rằng sẽ nhận được sự ủng hộ và quan điểm góp phần của mọi người dân trên cả nước để chúng tôi ngày càng trở lên chuyên nghiệp hơn .
Xin chân thành cảm ơn sự sát cánh của hành khách !
Trân trọng. / .
Liên kết tìm hiểu thêm :

5
/
5

(

2
bầu chọn
)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *