Không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu tiền hiện nay?

Hiện nay hầu hết tuyến đường đô thị ở nước ta đều được trang bị đèn đường. Việc trang bị mạng lưới hệ thống đèn đường tạo điều kiện kèm theo thuận tiện cho việc lưu thông phương tiện đi lại ; cái thiện tầm nhìn khi lái xe và giảm thiểu đi hoạt động giải trí của tội phạm tại những góc tối … Tuy nhiên cũng có trường hợp tài xế chủ quan do có đèn đường mà không bật ; hoặc quên không bật đèn xe khi tham gia giao thông vận tải. Việc này đã vi phạm lao lý của pháp lý khi tham gia giao thông vận tải đường đi bộ. Xoay quanh yếu tố này, Luật Sư X nhận được rất nhiều câu hỏi về : Không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu tiền ? Cụ thể câu hỏi của bạn Vũ Mai L như sau :

“ Xin chào Luật Sư ! Tôi là Vũ Mai L. Buổi tối khi tôi tinh chỉnh và điều khiển xe xe hơi trên đường, do chủ quan đèn đường sáng nên nhiều lần tôi đã không bật đèn xe xe hơi. Luật Sư cho tôi hỏi tôi làm như vậy có bị xử phạt không ? Mức xử phạt khi không bật đèn xe là bao nhiêu ? Hi vọng được Luật Sư giải đáp ! ”

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Thời gian quy định bật đèn xe vào ban đêm

Theo pháp luật hiện hành, thời gian quy định bật đèn xe vào ban đêm là khoảng thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau. Trong thời gian này, nếu bạn không bật đèn xe thì sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định.

Vậy không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu tiền ? Mời bạn liên tục theo dõi bài viết dưới đây .

Không bật đèn xe bị phạt bao nhiêu tiền?

Không bật đèn xe ô tô bị phạt bao nhiêu tiền?

Nếu bạn đi xe xe hơi và những loại xe tựa như xe xe hơi vào khoảng chừng thời hạn từ 19 giờ đến 05 giờ ngày hôm sau mà không bật đèn xe, bạn sẽ bị xử phạt hành chính vì vi phạm lỗi không bật đèn xe, đơn cử theo Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP pháp luật :

Như vậy, đối với hành vi vi phạm lỗi không bật đèn xe hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng xe ô tô theo quy định, bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Bên cạnh đó, pháp lý còn lao lý : nếu bạn vi phạm lỗi không bật đèn xe xe hơi mà gây ra tai nạn thương tâm giao thông vận tải, ngoài việc phạt tiền, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng .

Không bật đèn xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Nếu bạn đi xe máy vào khoảng chừng thời hạn từ 19 giờ đến 05 giờ ngày hôm sau ; hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn mà không bật đèn xe, bạn sẽ bị xử phạt hành chính vì vi phạm lỗi không bật đèn xe, đơn cử theo Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP lao lý :

Điều 6. Xử phạt người tinh chỉnh và điều khiển xe mô tô, xe gắn máy ( kể cả xe máy điện ), những loại xe tựa như xe mô tô và những loại xe tương tự như xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông vận tải đường đi bộ1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng so với người tinh chỉnh và điều khiển xe triển khai một trong những hành vi vi phạm sau đây :l ) Không sử dụng đèn chiếu sáng trong thời hạn từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau ; hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn .

Như vậy, đối với lỗi không bật đèn xe máy, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Vượt đèn đỏ bị phạt bao nhiêu tiền?

Vượt đèn đỏ là hành vi không chấp hành tín hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông vận tải. Vì vậy nếu bạn vi phạm hành vi này, bạn sẽ bị phạt tiền, đơn cử :

1. Nếu bạn điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện). Bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Đồng thời bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

2. Nếu bạn điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Đồng thời bạn sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; hoặc từ 02 đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

3. Nếu bạn điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Đồng thời bạn sẽ bị:

  • Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe khi điều khiển máy kéo.
  • Tước chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ khi điều khiển xe máy chuyên dùng từ 01 tháng đến 03 tháng; hoặc từ 02 đến 4 tháng nếu gây tai nạn.

Mức phạt khi quên mang hoặc không có bằng lái xe

Lỗi quên mang bằng lái xe

  • Nếu bạn có bằng lái xe máy, xe mô tô nhưng không mang theo. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
  • Nếu bạn có bằng lái xe mô tô nhưng không mang theo. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng  – 400.000 đồng.

Lỗi không có bằng lái xe

  • Nếu bạn không có bằng lái xe máy, xe mô tô. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng – 1.200.000 đồng đối với xe dưới 175cc; Đối với xe máy có dung tích xi-lanh từ trên 175cc thì bị xử phạt từ 3.000.000 đồng – 4.000.000 đồng.
  • Nếu bạn không có bằng lái xe ô tô. Bạn sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng – 6.000.000 đồng.

Câu hỏi thường gặp

Không bật đèn xe ô tô có bị lập biên bản không?

Không bật đèn xe ô tô có bị lập biên bản. Vì việc lập biên bản được áp dụng đối với cá nhân bị phạt tiền trên 250.000 đồng theo Luật xử lý vi phạm hành chính 2012.
Cụ thể đối với lỗi không bật đèn xe ô tô của bạn thì sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Theo quy định trên thì bạn sẽ bị lập biên bản.

Hồ sơ xử phạt lỗi không bật đèn xe ô tô bao gồm gì?

Việc xử phạt lỗi không bật đèn xe ô tô của bạn sẽ bị lập biên bản. Việc này phải được lập thành hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính. Hồ sơ này bao gồm: biên bản vi phạm hành chính, quyết định xử phạt hành chính; các tài liệu, giấy tờ có liên quan và phải được đánh bút lục.
Bên cạnh đó, hồ sơ phải được lưu trữ theo đúng quy định.

Điều khiển xe máy sử dụng điện thoại di động bị xử phạt bao nhiêu tiền? Nếu bạn điều khiển và tinh chỉnh xe máy mà sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh ( trừ thiết bị trợ thính ), bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến một triệu đồng. Ngoài ra, nếu bạn vi phạm hành vi này, ngoài việc bị phạt tiền, bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng. Điều khiển xe không có gương chiếu hậu có bị phạt tiền không?

Nếu bạn điều khiển xe không có gương chiếu hậu, bạn sẽ bị phạt tiền theo quy định. Cụ thể:
1. Nếu bạn điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu, bạn sẽ bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.
2. Nếu bạn điều khiển xe máy không có gương chiếu hậu bên trái; hoặc có nhưng không có tác dụng, bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Thông tin liên hệ với Luật sư X

Trên đây là tư vấn của Luật sư X. Chúng tôi hy vọng rằng bạn hoàn toàn có thể vận dụng những kỹ năng và kiến thức trên để sử dụng trong việc làm và đời sống .

Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn về quy định xử phạt hành vi vi phạm không bật đèn xe của Luật sư X hãy liên hệ 0936128102

Đánh giá bài viết

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *