Hợp đồng cho thuê nhà làm văn phòng có cần công chứng hay không?

MỤC LỤC

Gần đây Youth & Partners Lawfirm nhận được khá nhiều những câu hỏi liên quan đến vấn đề hợp đồng cho thuê nhà làm văn phòng có cần công chứng hay không?Đây có lẽ là một trong những vấn đề được nhiều cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp quan tâm. Hãy cùng chúng tôi tìm lời giải đáp thông qua bài viết này nhé!

1.  “Hợp đồng thuê nhà” là gì?

Theo Điều 472 Bộ luật dân sự năm ngoái, hoàn toàn có thể hiểu hợp đồng thuê nhà là một dạng đơn cử của hợp đồng thuê gia tài, theo đó bên cho thuê giao gia tài cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê .

2.  Hợp đồng thuê nhà có cần phải bắt buộc công chứng không?

Thời điểm Bộ luật dân sự 2005 vẫn còn hiệu lực thì tại Điều 492 có quy định hình thức hợp đồng thuê nhà ở như sau:

“ Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc xác nhận và phải ĐK, trừ trường hợp pháp lý có pháp luật khác ” .
Như vậy, theo lao lý trên thì hợp đồng cho thuê nhà ở mà một bên là cá thể, gồm có : Cho thuê nhà để ở, cho thuê nhà với mục tiêu khác ( Trong đó có cho thuê nhà làm văn phòng ) với thời hạn 06 tháng trở lên phải có công chứng hoặc xác nhận và phải ĐK .

Tại khoản 2 Điều 122 Luật nhà ở 2014 có quy định: Hợp đồng thuê nhà ở, thuê nhà ở không bắt buộc phải công chứng, chứng thực.

Khi bộ luật dân sự năm 2015 có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2017

Bộ luật dân sự năm ngoái sinh ra thay thế sửa chữa Bộ luật dân sự 2005 đã trọn vẹn bãi bỏ lao lý về việc bắt buộc công chứng, xác nhận so với Hợp đồng thuê nhà ở .

Chính vì vậy, kể từ ngày 01/01/2017 căn cứ vào các quy định tại Luật nhà ở 2014, Bộ luật dân sự 2015 đối với hợp đồng thuê nhà ở, Hợp đồng thuê nhà ở với mục đích khác (Thuê nhà ở làm văn phòng) không bắt buộc phải công chứng, chứng thực. Điều này đã được thống nhất trong các văn bản pháp luật có liên quan và không gây ra bất kỳ sự mâu thuẫn nào như trước thời điểm Bộ luật dân sự 2015 có hiệu lực.

Trường hợp thuê văn phòng của tổ chức triển khai có tư cách pháp nhân có tính năng cho thuê văn phòng thì Hợp đồng thuê văn phòng không cần phải công chứng, xác nhận. Bởi vì cả bên thuê, bên cho thuê đều có tư cách pháp nhân khá đầy đủ, cung ứng điều kiện kèm theo xuất hóa đơn theo nhu yếu và chịu sự kiểm soát và điều chỉnh của pháp lý có tương quan trong hoạt động giải trí kinh doanh thương mại .
Như vậy, trường hợp thuê nhà cá thể làm văn phòng hay thuê văn phòng từ tổ chức triển khai có tính năng cho thuê văn phòng đều không bắt buộc phải công chứng, xác nhận Hợp đồng thuê văn phòng .
Tuy nhiên, dù pháp lý được cho phép những bên có quyền lựa chọn công chứng, xác nhận hợp đồng thuê nhà hoặc không, tuy nhiên, để tránh rủi ro đáng tiếc những bên nên xem xét việc công chứng, xác nhận, nhất là với những hợp đồng có giá trị lớn .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *