Hợp đồng thuê mặt bằng có cần công chứng?

Hiện nay, nhu cầu sản xuất kinh doanh của người dân ngày càng tăng do đó việc thuê mặt bằng là rất phổ biến. Liên quan đến vấn đề này nhiều người đặt câu hỏi Hợp đồng thuê mặt bằng có cần công chứng?

Chúng tôi sẽ giúp quý bạn đọc giải đáp câu hỏi này trải qua bài viết sau đây :

Hợp đồng thuê mặt bằng là gì?

Trước khi đi vào giải đáp thắc mắc Hợp đồng thuê mặt bằng có cần công chứng? chúng tôi chia sẻ về khái niệm hợp đồng thuê mặt bằng. Bản chất của hợp đồng cho thuê mặt bằng là hợp đồng cho thuê tài sản. Theo Điều 472 BLDS 2015 quy định về Hợp đồng thuê tài sản như sau:

“ Hợp đồng thuê tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho thuê giao tài sản cho bên thuê để sử dụng trong một thời hạn, bên thuê phải trả tiền thuê.

Hợp đồng thuê nhà, hợp đồng thuê nhà để sử dụng vào mục tiêu khác được thực thi theo pháp luật của Bộ luật này, Luật nhà ở và pháp luật khác của pháp lý có tương quan. ”
Như vậy theo pháp luật trên hoàn toàn có thể hiểu hợp đồng thuê mặt bằng là hợp đồng có sự thoả thuận của những bên, theo đó bên cho thuê mặt bằng cho thuê để sử dụng một thời hạn nhất định, bên thuê mặt bằng phải giao dịch thanh toán tiền thuê .

Điều kiện để có thể cho thuê mặt bằng

Điều kiện để hoàn toàn có thể cho thuê mặt bằng, cần chú ý quan tâm như sau :
Cho thuê mặt bằng là những loại đất :
+ Có giấy ghi nhận quyền sử dụng đất ( sổ đỏ chính chủ ) ;
+ Còn trong thời hạn sử dụng đất ;
+ Không có tranh chấp về quyền sử dụng đất ;
+ Không bị kê biên .
Cho thuê mặt bằng là nhà, khu công trình kiến thiết xây dựng :
+ Nếu nhà, khu công trình thiết kế xây dựng có sẵn trong dự án Bất Động Sản góp vốn đầu tư kinh doanh bất động sản chỉ cần có giấy ghi nhận về quyền sử dụng đất .
+ Cần có ĐK quyền sở hữu nhà, khu công trình kiến thiết xây dựng gắn liền với đất ở trong giấy ghi nhận về quyền sử dụng đất .
+ Không bị tranh chấp về quyền sử dụng .
+ Không bị kê biên .

Hợp đồng thuê mặt bằng có cần công chứng?

Theo Điều 472 BLDS năm ngoái lao lý : “ Hợp đồng thuê nhà tại, hợp đồng thuê nhà để sử dụng vào mục tiêu khác được triển khai theo lao lý của Bộ luật này, Luật nhà ở và pháp luật khác của pháp lý có tương quan. ”

Như vậy, theo pháp luật trên thì hợp đồng cho thuê mặt bằng được hướng dẫn bởi Bộ luật dân sự năm ngoái, Luật Nhà ở năm trước .
Cụ thể theo điều 122 Luật Nhà ở lao lý về Công chứng, xác nhận hợp đồng và thời gian có hiệu lực thực thi hiện hành của hợp đồng về nhà ở như sau :
“ 2. Đối với trường hợp tổ chức triển khai khuyến mãi cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương ; mua và bán, cho thuê mua nhà ở thuộc chiếm hữu nhà nước ; mua và bán, cho thuê mua nhà tại xã hội, nhà ở Giao hàng tái định cư ; góp vốn bằng nhà tại mà có một bên là tổ chức triển khai ; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản trị nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, xác nhận hợp đồng, trừ trường hợp những bên có nhu yếu .
Đối với những thanh toán giao dịch lao lý tại khoản này thì thời gian có hiệu lực hiện hành của hợp đồng là do những bên thỏa thuận hợp tác ; trường hợp những bên không có thỏa thuận hợp tác thì thời gian có hiệu lực hiện hành của hợp đồng là thời gian ký kết hợp đồng. ”
Như vậy, theo lao lý trên thì hợp đồng cho thuê mặt bằng không bắt buộc phải công chứng trừ trường hợp những bên có nhu yếu. Thời điểm có hiệu lực hiện hành của hợp đồng là do những bên thỏa thuận hợp tác ; trường hợp những bên không có thỏa thuận hợp tác thì thời gian có hiệu lực thực thi hiện hành của hợp đồng là thời gian ký kết hợp đồng .
Tuy nhiên, cần quan tâm rằng để giảm thiểu những rủi ro đáng tiếc pháp lý khi có xích míc, tranh chấp thì những bên nên triển khai công chứng hợp đồng .
Tóm lại, pháp lý không bắt buộc Hợp đồng thuê mặt bằng phải công chứng, nhưng nếu những bên có nhu yếu thì hoàn toàn có thể công chứng để giảm thiểu những rủi ro đáng tiếc pháp lý khi có tranh chấp .

Công chứng hợp đồng thuê mặt bằng cần chuẩn bị những tài liệu gì?

Căn cứ theo điều 40 Luật Công chứng năm trước pháp luật công chứng hợp đồng, thanh toán giao dịch đã được soạn thảo sẵn thì Hồ sơ nhu yếu công chứng được lập thành một bộ, gồm những sách vở sau đây :
“ a ) Phiếu nhu yếu công chứng, trong đó có thông tin về họ tên, địa chỉ người nhu yếu công chứng, nội dung cần công chứng, hạng mục sách vở gửi kèm theo ; tên tổ chức triển khai hành nghề công chứng, họ tên người tiếp đón hồ sơ nhu yếu công chứng, thời gian đảm nhiệm hồ sơ ;
b ) Dự thảo hợp đồng, thanh toán giao dịch ;
c ) Bản sao sách vở tùy thân của người nhu yếu công chứng ;
d ) Bản sao giấy ghi nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao sách vở sửa chữa thay thế được pháp lý lao lý so với gia tài mà pháp lý lao lý phải ĐK quyền sở hữu, quyền sử dụng trong trường hợp hợp đồng, thanh toán giao dịch tương quan đến gia tài đó ;

đ) Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định phải có.”

Địa điểm triển khai công chứng : Việc công chứng phải được triển khai tại trụ sở của tổ chức triển khai hành nghề công chứng, trừ 1 số ít trường hợp đặc biệt quan trọng .
Thời gian công chứng : Thời hạn công chứng không quá 02 ngày thao tác ; so với hợp đồng, thanh toán giao dịch có nội dung phức tạp thì thời hạn công chứng hoàn toàn có thể lê dài hơn nhưng không quá 10 ngày thao tác .

Trên đây là nội dung bài viết về Hợp đồng thuê mặt bằng có cần công chứng? Chúng tôi hi vọng bài viết sẽ giúp quý khách hàng nắm rõ được vấn đề này. Nếu có thắc mắc về vấn đề công chứng hợp đồng thuê mặt bằng xin vui lòng liên hệ chúng tôi để được giải đáp.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *