Giá trị pháp lý của hợp đồng miệng – Luật Việt Phong | Công ty Luật uy tín

Tóm tắt câu hỏi

:

Cho tôi hỏi luật sư, hợp đồng thanh toán giao dịch dân sự có thiết yếu được lập bằng văn bản không ? Trường hợp nào hoàn toàn có thể giao kết hợp đồng bằng miệng, hợp đồng bằng miệng thì có giá trị pháp lý như thế nào ? Xin cám ơn
Người gửi : Lê Việt Anh ( TP.HN )

Giá trị pháp lý của hợp đồng miệng

 

( Ảnh minh họa : Internet )
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn :

Xin chào bạn ! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau :

1. Căn cứ pháp lý về hợp đồng miệng

Theo quy định tại Điều 401 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định: “Hợp đồng dân sự có thể được giao kết bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể, khi pháp luật không quy định loại hợp đồng đó phải được giao kết bằng một hình thức nhất định. Trong trường hợp pháp luật có quy định hợp đồng phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng hoặc chứng thực, phải đăng ký hoặc xin phép thì phải tuân theo các quy định đó”.

Như vậy, 1 số ít thanh toán giao dịch dân sự không nhất thiết phải giao kết bằng văn bản, ví dụ như bạn mua và bán những vật phẩm nhỏ lẻ, Giao hàng nhu yếu hoạt động và sinh hoạt hàng ngày tại chợ, thỏa thuận hợp tác mua và bán bằng miệng giữa người mua và người bán hàng, về nguyên tắc, cũng được coi là hợp đồng và có hiệu lực thực thi hiện hành bắt buộc triển khai so với hai bên, theo đó, hợp đồng giao kết bằng miệng vẫn có hiệu lực thực thi hiện hành pháp lý

Tuy nhiên một số giao dịch dân sự buộc phải thực hiện bằng văn bản, các quy định của Bộ luật dân sự hiện hành quy định, các hợp đồng có sự điều chỉnh đặc thù như Hợp đồng lao động, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, hợp đồng ủy quyền,… chỉ có giá trị pháp lý khi giao kết bằng văn bản, cụ thể hợp đồng mua bán nhà ở phải lập thành văn bản có công chứng hoặc chứng thực, còn hợp đồng mua bán tài sản (nói chung), hợp đồng vay tiền…

Do thỏa thuận hợp tác bằng lời nói nên giá trị chứng tỏ rất thấp, nếu khởi kiện ra tòa án nhân dân, nguyên đơn sẽ rất khó chứng tỏ là đã có thỏa thuận hợp tác đó cũng như những nội dung của thỏa thuận hợp tác nếu người bán hàng ( bị đơn ) phủ nhận. Theo pháp luật tại khoản 1, Điều 79 Bộ luật tố tụng dân sự, “ người khởi kiện phải có nghĩa vụ và trách nhiệm đưa ra chứng cứ để chứng tỏ nhu yếu khởi kiện của mình là hợp pháp và có địa thế căn cứ “ .

2. Những lưu ý khi giao kết hợp đồng miệng

Vì vậy, nếu hợp đồng được thỏa thuận hợp tác bằng miệng, trong quy trình triển khai hợp đồng phải quan tâm lưu giữ chứng cứ, đơn cử những dẫn chứng, sách vở khác chứng tỏ có việc mua và bán giữa hai bên như thư từ trao đổi giữa hai bên, biên bản giao nhận hàng, giao nhận tiền trong đó ghi rõ nội dung sản phẩm & hàng hóa mua và bán và tiền trả cho việc mua và bán sản phẩm & hàng hóa đó, thậm chí còn là băng ghi âm những cuộc điện thoại thông minh trao đổi giữa hai bên khi phát sinh tranh chấp … hay nhờ người tận mắt chứng kiến để họ làm chứng sau này nếu có tranh chấp, nhằm mục đích chứng tỏ được những thiệt hại thì hoàn toàn có thể khởi kiện ra TANDTC cấp huyện ( nơi cư trú của người bán hàng ) để nhu yếu xử lý việc đòi người bán hàng bồi thường. Nếu bạn không có chứng cứ chứng tỏ việc mua và bán giữa hai bên thì không hề nhu yếu tòa án nhân dân xử lý .
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Giá trị pháp lý của hợp đồng miệng. Chúng tôi hy vọng rằng hành khách hoàn toàn có thể vận dụng những kỹ năng và kiến thức kể trên để sử dụng trong việc làm và đời sống. Nếu có yếu tố pháp lý nào khác cần tư vấn hành khách sung sướng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp lý trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và nhân viên pháp lý .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *