Đưa con ra nước ngoài có cần sự đồng ý của chồng cũ không?

Đưa con ra nước ngoài có cần sự đồng ý của chồng cũ không?

Đưa con ra nước ngoài có cần sự đồng ý chấp thuận của chồng cũ không ? Về nguyên tắc cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm ngang nhau so với con ….

ĐƯA CON RA NƯỚC NGOÀI CÓ CẦN SỰ ĐỒNG Ý CỦA CHỒNG CŨ

Câu hỏi của bạn :
Em năm nay 16 tuổi. Bố mẹ em trước đây làm đám cưới nhưng không đăng kí kết hôn. Nhưng tên bố em lại có trong khai sinh của em. Giờ mẹ em kết hôn với 1 người quốc tịch Mỹ. Vậy em hoàn toàn có thể đi Mỹ chung với mẹ em mà không cần bố em ký giấy đồng ý chấp thuận cho xuất cảnh không ạ ? ( Bố em đó giờ không chu cấp, không gặp mặt, không trò chuyện điện thoại cảm ứng gì cả )
Câu vấn đáp của Luật sư :
Chào bạn !
Trước tiên, xin trân trọng cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi câu hỏi ý kiến đề nghị tư vấn đến phòng tư vấn pháp lý qua email – Luật Toàn Quốc. Chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau :
Cơ sở pháp lý :

Nội dung tư vấn về việc đưa con ra nước ngoài có cần sự đồng ý chấp thuận của chồng cũ

Về nguyên tắc cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm ngang nhau so với con. Pháp luật không hạn chế việc mẹ bạn biến hóa nơi cư trú để có điều kiện kèm theo chăm nom, giáo dục, nuôi dưỡng con tốt hơn. Cũng như pháp lý Nước Ta chưa có một pháp luật đơn cử nào có tương quan đến việc đưa con ra nước ngoài có cần sự chấp thuận đồng ý của cả cha và mẹ hay không ?
Điều 83 Luật hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình năm trước lao lý về nghĩa vụ và trách nhiệm, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con so với người không trực tiếp nuôi con như sau :
“ 1. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền nhu yếu người không trực tiếp nuôi con triển khai những nghĩa vụ và trách nhiệm theo lao lý tại Điều 82 của Luật này ; nhu yếu người không trực tiếp nuôi con cùng những thành viên mái ấm gia đình tôn trọng quyền được nuôi con của mình .

  1. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng những thành viên mái ấm gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm nom, nuôi dưỡng, giáo dục con. ”

Theo đó, mẹ bạn là người trực tiếp nuôi con nên khi bạn đưa bạn ra nước ngoài thì hoàn toàn có thể sẽ cản trở việc thăm non, chăm nom con của cha bạn .
Căn cứ khoản 3 điều 15 Nghị định 136 / 2007 / NĐ-CP : Về xuất cảnh, nhập cư của công dân Nước Ta
“ 3. Hồ sơ ý kiến đề nghị cấp hộ chiếu gồm có :
a ) Đối với trường hợp trực tiếp nộp hồ sơ, nêu tại những điểm a và c khoản 1 Điều này :
– Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu đại trà phổ thông theo mẫu lao lý .

Đối với trẻ em dưới 14 tuổi thì cha, mẹ hoặc người đỡ đầu của trẻ em đó khai và ký vào tờ khai; nếu cha hoặc mẹ có nhu cầu cho con dưới 14 tuổi đi cùng hộ chiếu thì khai chung vào tờ khai của mình.

– Bản sao giấy khai sinh của trẻ nhỏ dưới 14 tuổi .
– Khi nộp hồ sơ phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân của người ý kiến đề nghị cấp hộ chiếu còn giá trị để so sánh. ”
Đối chiếu những lao lý trên thì khi làm thủ tục xuất cảnh đưa con ra nước ngoài theo mẹ không nhất thiết phải có sự đồng ý chấp thuận của cha. Trừ trường hợp việc đó không bảo vệ được quyền lợi và nghĩa vụ của bạn thì cha bạn có quyền quyền khởi kiện nhu yếu Tòa án đổi khác người trực tiếp nuôi con ( Điều 84 Luật Hôn nhân và mái ấm gia đình năm trước ) .
Việc đưa bạn ra nước ngoài định cư không những phụ thuộc vào và pháp lý Nước Ta mà còn nhờ vào vào pháp lý của nước mà mẹ con bạn muốn đến cư trú. Tuy nhiên, tùy thuộc vào trường hợp đơn cử của mái ấm gia đình bạn như thế nào : cha mẹ bạn chia tay lâu chưa, tình cảm của hai bố con như thế nào ?, …. để cơ quan có thẩm quyền xem xét và xem xét .

    Để được tư vấn chi tiết về Đưa con ra nước ngoài quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email:dienhoa10h@gmail.com Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.
Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn.

Liên kết tham khảo:

vote

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *