Quy định về biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc ?

Câu hỏi:

Kính thưa Luật sư. Con trai tôi năm nay 23 tuổi, 1 năm qua cháu lén mái ấm gia đình đi chơi với bạn và có sử dụng ma túy đá tổng hợp. Gia đình tôi đã đưa cháu đi cai nghiện ở TT cai nghiện ma túy, này cháu đã khỏe mạnh và được mái ấm gia đình bảo lãnh về nhà đến nay đã được 2 tháng. Trong tiến trình đầu cháu rất ngoan ngoãn không đi chơi đâu hết, vừa mới qua hai cháu xin chị và ba mẹ về quê ở Ấp Lộc Thanh, xã Lộc Hưng, huyện Trảng Bàng, tỉnh Tây Ninh để làm lại giấy chứng minh, mái ấm gia đình thấy cháu biến hóa nên đồng ý chấp thuận để cháu về quê làm sách vở. Cháu nói về quê 3 ngày sẽ xuống nhưng hết 3 ngày cháu lại nói muốn xuống thành phố chơi nên tôi đồng ý chấp thuận nhưng qua ngày thứ ba cháu không xuống mà cũng không về nhà nên tôi cùng chị cháu hoảng loạn chạy về quê tìm kiếm. Khi gặp cháu, chị cháu đã khuyên cháu xuống làm phụ chị, cháu hứa chiều hôm sau sẽ xuống nhưng tới ngày thứ năm cháu không về nhà mà ở nhà bạn chơi. Tôi tới tìm gặp nhưng không thấy cháu, bạn cháu nói đi thăm bạn ở Tây Ninh. Tôi rất sợ cháu sẽ quay lại đường cũ nên muốn tìm kiếm được cháu rồi gửi vào trường tái tạo lao động để cháu có thời hạn tâm lý lại không biết như vậy có hài hòa và hợp lý không ? Rất mong chuyên viên hoàn toàn có thể cho tôi giải pháp đúng đắn .

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, chúng tôi trả lời như sau :

Theo thông tin bác phân phối thì con trai bác 23 tuổi, đã từng sử dụng trái phép chất ma túy và phải đi cai nghiện ở TT cai nghiện và được mái ấm gia đình bảo lãnh về 2 tháng. Hiện nay con trai bác có hành vi bỏ nhà đi không về nhà, bác rất lo ngại vì sợ con trai bác sẽ theo con đường cũ và muốn gửi cháu vào trường tái tạo lao động .

Theo Điều 93 Luật xử lý vi phạm hành chính số 02/VBHN-VPQH quy định biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc như sau:

“ Điều 93. Biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc
1. Đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là giải pháp giải quyết và xử lý hành chính vận dụng so với người có hành vi vi phạm pháp lý pháp luật tại Điều 94 của Luật này để lao động, học văn hóa truyền thống, học nghề, hoạt động và sinh hoạt dưới sự quản trị của cơ sở giáo dục bắt buộc .
2. Thời hạn vận dụng giải pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc từ 06 tháng đến 24 tháng. ”

– Căn cứ Khoản 1 Điều 94 Luật xử lý vi phạm hành chính số 02/VBHN-VPQH  quy định về đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc:

” 1. Đối tượng bị vận dụng giải pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc là người triển khai hành vi xâm phạm gia tài của tổ chức triển khai trong nước hoặc quốc tế ; gia tài, sức khỏe thể chất, danh dự, nhân phẩm của công dân, của người quốc tế ; vi phạm trật tự, bảo đảm an toàn xã hội 02 lần trở lên trong 06 tháng nhưng chưa đến mức truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự, đã bị vận dụng giải pháp giáo dục tại xã, phường, thị xã hoặc chưa bị vận dụng giải pháp này nhưng không có nơi cư trú không thay đổi. ”

Như vậy, con trai bác hiện không thuộc đối tượng đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, bởi đối tượng bị đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc phải là người thực hiện hành vi xâm phạm tài sản của tổ chức trong nước hoặc nước ngoài; tài sản, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm của công dân, của người nước ngoài; vi phạm trật tự, an toàn xã hội 02 lần trở lên trong 06 tháng nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự, đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

–  Bên cạnh đó, theo quy định Điều 70 Bộ Luật hình sự sửa đổi, bổ sung 2009 :

“Điều 70. Các biện pháp tư pháp áp dụng đối với người chưa thành niên phạm tội

1. Đối với người chưa thành niên phạm tội, Toà án hoàn toàn có thể quyết định hành động vận dụng một trong những giải pháp tư pháp có tính giáo dục, phòng ngừa sau đây :

a ) Giáo dục tại xã, phường, thị xã ;

b ) Đưa vào trường giáo dưỡng .

2. Toà án hoàn toàn có thể vận dụng giải pháp giáo dục tại xã, phường, thị xã từ một năm đến hai năm so với người chưa thành niên phạm tội ít nghiêm trọng hoặc tội nghiêm trọng .
Người được giáo dục tại xã, phường, thị xã phải chấp hành rất đầy đủ những nghĩa vụ và trách nhiệm về học tập, lao động, tuân theo pháp lý dưới sự giám sát, giáo dục của chính quyền sở tại xã, phường, thị xã và tổ chức triển khai xã hội được Toà án giao nghĩa vụ và trách nhiệm .

3. Toà án có thể áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng từ một năm đến hai năm đối với người chưa thành niên phạm tội, nếu thấy do tính chất nghiêm trọng của hành vi phạm tội, do nhân thân và môi trường sống của người đó mà cần đưa người đó vào một tổ chức giáo dục có kỷ luật chặt chẽ.

4. Nếu người được giáo dục tại xã, phường, thị xã hoặc người được đưa vào trường giáo dưỡng đã chấp hành một phần hai thời hạn do Toà án quyết định hành động và có nhiều văn minh, thì theo ý kiến đề nghị của tổ chức triển khai, cơ quan, nhà trường được giao nghĩa vụ và trách nhiệm giám sát, giáo dục, Toà án hoàn toàn có thể quyết định hành động chấm hết thời hạn giáo dục tại xã, phường, thị xã hoặc thời hạn ở trường giáo dưỡng. ”
Như vậy, giải pháp đưa vào trường giáo dưỡng chỉ vận dụng với người chưa thành niên phạm tội. Theo lao lý tại

Điều 68 Bộ Luật hình sự sửa đổi, bổ sung 2009 quy định như sau:

“ Điều 68. Áp dụng Bộ luật hình sự so với người chưa thành niên phạm tội
Người chưa thành niên từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi phạm tội phải chịu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự theo những pháp luật của Chương này, đồng thời theo những pháp luật khác của Phần chung Bộ luật không trái với những lao lý của Chương này. ”

Theo đó, con trai bác không phải là người chưa thành niên nên không thể áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, nếu con trai bác có hành vi tái phạm sử dụng ma túy trái phép thì bác có thể tố giác về tội sử dụng chất ma túy trái phép, bởi con bác đã được giáo dục tại địa phương và đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Theo quy định tại Điều 199 Bộ Luật hình sự sửa đổi, bổ sung 2009  về tội sử dụng trái phép chất ma túy:

“1. Người nào sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, đã được giáo dục nhiều lần và đã bị xử lý hành chính bằng biện pháp đưa vào cơ sở chữa bệnh bắt buộc mà còn tiếp tục sử dụng trái phép chất ma túy, thì bị phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Tái phạm tội này thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm. ”

Như vậy, con bác có thể bị phạt tù từ 3 tháng đến hai năm. Tuy nhiên, hiện nay vẫn chưa biết rằng con bác có hành vi sử dụng ma túy trái phép hay không. Theo chúng tôi, bác nên khuyên bảo cháu tu chí làm ăn, chăm chỉ lao động để trở thành công dân có ích cho xã hội, không phải chịu hình phạt nghiêm khắc của pháp luật.

TỔNG ĐÀI  TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.

Trong trường hợp cần tư vấn pháp luật hình sự, bạn có thể liên hệ với Luật sư của Luật Hoàng Phi quađể được tư vấn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *