Đóng bảo hiểm 10 tháng có được hưởng chế độ thai sản không ?

Ngày gửi : 20/08/2020 lúc 09:48:13Thưa Luật sư. Tôi vào công ty thao tác và đóng bảo hiểm xã hội được hai tháng thì mang thai cho đến nay đã hơn 6 tháng. Vậy khi tôi nghỉ chính sách thai sản thì đóng bảo hiểm được 10 tháng thì tôi có được hưởng chính sách thai sản không ? Xin Luật sư giải đáp giúp. Tôi xin cảm ơn !

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Để được hưởng chính sách thai sản thì bạn phải cung ứng điều kiện kèm theo pháp luật tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm năm trước như sau :

“Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chính sách thai sản khi thuộc một trong những trường hợp sau đây :
a ) Lao động nữ mang thai ;
b ) Lao động nữ sinh con ;
c ) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ ;
d ) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi ;
đ ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động triển khai giải pháp triệt sản ;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động pháp luật tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con .
4. Người lao động đủ điều kiện kèm theo lao lý tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm hết hợp đồng lao động, hợp đồng thao tác hoặc thôi việc trước thời gian sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chính sách thai sản theo pháp luật tại những điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này. ”

Vì không biết chính xác thời điểm dự sinh của bạn nên chúng tôi chưa đưa ra cho bạn được kết luận cụ thể nhưng bạn chỉ cần đáp ứng điều kiện có đủ 6 tháng trở lên đóng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản của BHXH.

Trên đây là câu vấn đáp của Hệ Thống Pháp Luật Nước Ta tương quan đến nhu yếu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu vấn đáp của chúng tôi sẽ hữu dụng cho bạn .
Nếu có bất kể vướng mắc gì về pháp lý mời bạn liên tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn chuẩn bị sẵn sàng giải đáp .

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.