Đi nghĩa vụ quân sự có được dùng điện thoại không?

Trải qua vòng khám sức khỏe, kiểm tra lý lịch nghiêm ngặt các công dân sẽ lên đường nhập ngũ, thực hiện nghĩa vụ quân sự. Vào quân ngũ, họ tiếp tục thực hiện nghiêm kỷ luật Quân đội. Nhiều người băn khoăn, liệu đi nghĩa vụ quân sự có được sử dụng điện thoại không?

Mục lục bài viết

  • Công dân nhập ngũ có những quyền và nghĩa vụ gì?
  • Những hành vi bị nghiêm cấm khi thực hiện nghĩa vụ quân sự?
  • Đi nghĩa vụ quân sự có được dùng điện thoại không?

Câu hỏi: Con tôi sắp đi nghĩa vụ quân sự. Tôi thấy các quy định trong Quân đội rất nghiêm ngặt, tôi muốn hỏi cháu muốn mang điện thoại di động theo dùng thì có bị cấm không?

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, về vấn đề đi nghĩa vụ quân sự có được sử dụng điện thoại không chắc hẳn không riêng chị mà nhiều gia đình, bạn trẻ đến tuổi nhập ngũ đều quan tâm. Chúng tôi gửi đến chị các thông tin về quyền lợi, nghĩa vụ cũng như các hành vi bị cấm khi tham gia nghĩa vụ quân sự như sau:

Công dân nhập ngũ có những quyền và nghĩa vụ gì?

Quân nhân khi nhập ngũ cần phải chú ý quan tâm về quyền hạn và nghĩa vụ của mình. Vấn đề này được pháp luật đơn cử tại Điều 9 Luật Nghĩa vụ quân sự năm ngoái như sau :

Đối với hạ sĩ quan, binh sĩ sẽ được Nhà nước đảm bảo chế độ chính sách ưu đãi phù hợp.

Đồng thời hạ sĩ quan, binh sĩ phải thực hiện các nghĩa vụ:

a ) Tuyệt đối trung thành với chủ với Tổ quốc, Nhân dân, với Đảng và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ;
b ) Sẵn sàng chiến đấu, quyết tử bảo vệ độc lập, chủ quyền lãnh thổ, thống nhất, toàn vẹn chủ quyền lãnh thổ của Tổ quốc ; bảo vệ Nhân dân, Đảng, Nhà nước và chính sách xã hội chủ nghĩa ; triển khai xong mọi trách nhiệm được giao và triển khai nghĩa vụ quốc tế ;
c ) Bảo vệ gia tài và quyền lợi của Nhà nước, cơ quan, tổ chức triển khai ; bảo vệ tính mạng con người, gia tài, quyền và quyền lợi hợp pháp của Nhân dân ; tham gia bảo vệ bảo mật an ninh vương quốc và trật tự, bảo đảm an toàn xã hội theo lao lý của pháp lý ;
d ) Chấp hành nghiêm đường lối, chủ trương của Đảng, chủ trương, pháp lý của Nhà nước, Điều lệnh, Điều lệ của Quân đội nhân dân ;
đ ) Học tập chính trị, quân sự, văn hoá, khoa học, kỹ thuật, nhiệm vụ ; rèn luyện tính tổ chức triển khai, ý thức kỷ luật và thể lực ; nâng cao bản lĩnh chính trị, bản lĩnh chiến đấu .

nghia vu quan su co duoc su dung dien thoai khong
Công dân đi nghĩa vụ quân sự phải chấp hành nghiêm kỷ luật của Quân đội. Ảnh minh họa.

Những hành vi bị nghiêm cấm khi thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Bên cạnh những quyền và nghĩa vụ thì công dân đi bộ đội cần chú ý quan tâm, tuyệt đối tuân thủ những hành vi bị nghiêm cấm tại Điều 10 Luật Nghĩa vụ quân sự :
– Trốn tránh việc thực thi nghĩa vụ quân sự
– Cản trở, chống đối trong việc thực thi nghĩa vụ quân sự
– Có hành vi gian dối khi khám sức khỏe thể chất nghĩa vụ quân sự
– Lợi dụng chức vụ, quyền hạn của bản thân để làm trái lao lý về nghĩa vụ quân sự
– Sử dụng hạ sĩ quan và binh sĩ không đúng theo pháp luật của pháp lý
– Có hành vi xâm phạm thân thể, sức khỏe thể chất hoặc xúc phạm danh dự, nhân phẩm so với hạ sĩ quan, binh sĩ .

Đi nghĩa vụ quân sự có được dùng điện thoại không?

Theo những thông tin đã nêu ở trên, hoàn toàn có thể thấy không có pháp luật nào cấm người đi nghĩa vụ quân sự sử dụng điện thoại .

Tuy nhiên, các doanh trại, đơn vị quân đội vẫn có những quy định khắt khe, hạn chế việc dùng điện thoại sẽ ảnh hưởng đến việc thực hiện các nhiệm vụ được giao, đồng thời bảo vệ các bí mật thuộc phạm vi Quân đội.

Các quân nhân khi nhập ngũ, phải tuân thủ những pháp luật chung của đơn vị chức năng, trong đó có việc hạn chế dùng điện thoại, trong 1 số ít trường hợp hoàn toàn có thể cấm dùng .
Như vậy, công dân khi đi nhập ngũ vẫn được mang theo điện thoại, khi vào sẽ phải gửi. Không được sử dụng khi đang học tập, đào tạo và giảng dạy. Quân nhân vẫn hoàn toàn có thể liên lạc với người thân trong gia đình, gọi điện về cho mái ấm gia đình … phụ thuộc vào vào pháp luật về thời hạn sử dụng của từng đơn vị chức năng huấn luyện và đào tạo .

Nếu công dân không dùng điện thoại, việc gọi điện cho gia đình người thân được tạo điều kiện và thực hiện thông qua điện thoại của đơn vị của đơn vị đóng quân. Bên cạnh đó gia đình quân nhân nếu ở gần hoặc có điều kiện cũng có thể đến trực tiếp đơn vị để thăm con, em mình.

Trên đây là giải đáp thắc mắc liên quan đến việc nghĩa vụ quân sự có được dùng điện thoại không? Nếu còn vướng mắc, độc giả vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *