GIÁ TRỊ PHÁP LÝ CỦA “DẤU CHỮ KÝ” – Trường Đại học Quốc Tế – Phòng Thanh tra Pháp chế

Ngày nay, để thuận tiện và tiết kiệm chi phí thời hạn, trong nhiều trường hợp doanh nghiệp đã sử dụng dấu chữ ký trên những văn bản, tài liệu. Dấu chữ ký không phải là chữ ký trực tiếp ( hay còn gọi là chữ ký tươi ) mà dấu chữ ký là bản chụp chữ ký của một người sau đó khắc lại tương tự như để đóng bằng những con dấu .
Vậy theo những lao lý pháp lý hiện hành, dấu chữ ký có giá trị pháp lý hay không ?

Pháp luật hiện hành không có văn bản nào đề cập đến quy định về dấu chữ ký, tuy nhiên một số văn bản có đề cập tới các vấn đề này như:

Điều 19 Luật kế toán 2015 quy định:

“ Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng loại mực không phai. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực màu đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất “

– Ngoài ra, tại Điều 1 Nghị định 09/2010/NĐ-CP về công tác văn thư quy định:

“ Bản gốc văn bản ” là bản hoàn hảo về nội dung, thể thức văn bản được cơ quan tổ chức triển khai phát hành và có chữ ký trực tiếp của người có thẩm quyền ” .

Theo đó, các văn bản, tài liệu được đóng chữ ký dấu lên không được coi là văn bản gốc.

Mặt khác, Nghị định 99/2016/NĐ-CP quy định về quản lý và sử dụng con dấu cũng ghi nhận rõ Nghị định này không điều chỉnh đối với Dấu tiêu đề; dấu ngày, tháng, năm; dấu tiếp nhận công văn; dấu chữ ký.

Như vậy, dấu chữ ký lúc bấy giờ chưa có văn bản lý giải đơn cử và thường được một số ít doanh nghiệp sử dụng trong nội bộ công ty. Về nguyên tắc, mọi chữ ký đều phải là chữ ký tươi – chữ ký trực tiếp của chính người ghi tên bên dưới chữ kým còn chữ ký dấu không được pháp lý công nhận có giá trị trong những thanh toán giao dịch hoặc trên những tài liệu sử dụng dấu chữ ký .
Do đó, để bảo vệ giá trị pháp lý của những văn bản sử dụng trong những thanh toán giao dịch kinh tế tài chính, quản trị hành chính thì phải bảo vệ chữ ký là chữ ký trực tiếp của người có thẩm quyền .

Nguồn bài viết: Dân luật – Thư viện pháp luật

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *