Cho thuê nhà có phải đăng ký kinh doanh không ?

III. KHÔNG ĐĂNG KÝ KINH DOANH BỊ PHẠT NHƯ THẾ NÀO ?II. CHO THUÊ NHÀ CÓ PHẢI ĐĂNG KÝ KINH DOANH ?Hiện nay, việc cho thuê nhà là hoạt động giải trí thương mại rất phổ cập khi nhiều mái ấm gia đình có nhà nhà ở hoặc nhà ở nhưng muốn kiếm thêm thu nhập, đặc biệt quan trọng là ở những thành phố lớn có nhu yếu cao về nhà ở. Tuy nhiên khi cho thuê nhà thì cả người thuê và người cho thuê đều vướng mắc rằng có cần phải đăng ký kinh doanh thương mại hay không ? Sau đây Luật Thành Đô xin tư vấn yếu tố này đơn cử như sau :

I. CĂN CỨ PHÁP LÝ

– Nghị định số 39/2007/NĐ-CP về hoạt động thương mại một cách độc lập không phải đăng ký kinh doanh

– Nghị định 78/2015 / NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, sửa đổi bổ trợ bởi Nghị định số 108 / 2018 / NĐ-CP
– Nghị định số 185 / 2013 / NĐ-CP pháp luật xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động giải trí thương mại, sản xuất, kinh doanh hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền hạn người tiêu dùng, sửa đổi bổ trợ bởi Nghị định số 124 / năm ngoái / NĐ-CP .

II. CHO THUÊ NHÀ CÓ PHẢI ĐĂNG KÝ KINH DOANH?

Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007 / NĐ-CP lao lý về những hoạt động giải trí không cần đăng ký kinh doanh thương mại như sau :
Cá nhân hoạt động giải trí thương mại là cá thể tự mình hàng ngày thực thi một, 1 số ít hoặc hàng loạt những hoạt động giải trí được pháp lý được cho phép về mua và bán sản phẩm & hàng hóa, đáp ứng dịch vụ và những hoạt động giải trí nhằm mục đích mục tiêu sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng người dùng phải đăng ký kinh doanh thương mại theo lao lý của pháp lý về đăng ký kinh doanh thương mại và không gọi là “ thương nhân ” theo lao lý của Luật Thương mại .
Cụ thể gồm có những cá thể thực thi những hoạt động giải trí thương mại sau đây :
– Buôn bán rong ( kinh doanh dạo ) là những hoạt động giải trí mua, bán không có khu vực cố định và thắt chặt ( mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong ), gồm có cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa truyền thống phẩm của những thương nhân được phép kinh doanh thương mại những loại sản phẩm này theo pháp luật của pháp lý để bán rong ;
– Buôn bán vặt là hoạt động giải trí mua và bán những đồ vật nhỏ lẻ có hoặc không có khu vực cố định và thắt chặt ;
– Bán quà vặt là hoạt động giải trí bán quà bánh, đồ ăn, n ­ ước uống ( hàng nước ) có hoặc không có khu vực cố định và thắt chặt ;
– Buôn chuyến là hoạt động giải trí mua sản phẩm & hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người kinh doanh nhỏ ;
– Thực hiện những dịch vụ : đánh giày, bán vé số, chữa khóa, thay thế sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và những dịch vụ khác có hoặc không có khu vực cố định và thắt chặt ;
– Các hoạt động giải trí thương mại một cách độc lập, tiếp tục không phải đăng ký kinh doanh thương mại khác .
Từ pháp luật trên hoàn toàn có thể thấy rằng việc cho thuê nhà là hoạt động giải trí nhằm mục đích mục tiêu sinh lời, được thực thi một cách độc lập, tiếp tục, có khu vực cố định và thắt chặt. Do vậy, đây không phải là hoạt động giải trí không phải đăng ký kinh doanh thương mại theo lao lý. Vì việc kinh doanh thương mại này có quy mô nhỏ nên chỉ cần thực thi đăng ký dưới dạng hộ kinh doanh thương mại thành viên .
Cho thuê nhà có phải đăng ký kinh doanh không ?

III. THỦ TỤC ĐĂNG KÝ KINH DOANH CHO THUÊ NHÀ

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Theo khoản 1 điều 71 Nghị định 78/2015 / NĐ-CP, hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh thương mại gồm :
– Giấy đề xuất đăng ký hộ kinh doanh thương mại trong đó nội dung gồm :
+ Tên hộ kinh doanh thương mại, địa chỉ khu vực kinh doanh thương mại ; số điện thoại thông minh, số fax, thư điện tử ( nếu có ) ;
+ Ngành, nghề kinh doanh thương mại ;
+ Số vốn kinh doanh thương mại ;
+ Số lao động ;
+ Họ, tên, chữ ký, địa chỉ nơi cư trú, số và ngày cấp Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực hiện hành của những cá thể xây dựng hộ kinh doanh thương mại so với hộ kinh doanh thương mại do nhóm cá thể xây dựng, của cá thể so với hộ kinh doanh thương mại do cá thể xây dựng hoặc đại diện thay mặt hộ mái ấm gia đình so với trường hợp hộ kinh doanh thương mại do hộ mái ấm gia đình xây dựng .
– Bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực hiện hành của những cá thể tham gia hộ kinh doanh thương mại hoặc người đại diện thay mặt hộ mái ấm gia đình
– Bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá thể về việc xây dựng hộ kinh doanh thương mại so với trường hợp hộ kinh doanh thương mại do một nhóm cá thể xây dựng .

Bước 2: Nộp hồ sơ 

Cá nhân, nhóm cá thể hoặc đại diện thay mặt hộ mái ấm gia đình nộp hồ sơ tại cơ quan đăng ký kinh doanh thương mại cấp huyện nơi đặt khu vực kinh doanh thương mại ( Phòng Tài chính – Kế hoạch )

Bước 3: Giải quyết và trả kết quả

– Khi tiếp đón hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh thương mại cấp huyện trao Giấy biên nhận và cấp Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh thương mại cho hộ kinh doanh thương mại trong thời hạn 03 ngày thao tác, kể từ ngày nhận hồ sơ, nếu có đủ những điều kiện kèm theo sau đây :
+ Ngành, nghề kinh doanh thương mại không thuộc hạng mục ngành, nghề cấm kinh doanh thương mại ;
+ Tên hộ kinh doanh thương mại dự tính đăng ký tương thích pháp luật
+ Nộp đủ lệ phí đăng ký theo pháp luật .
– Trường hợp hồ sơ không hợp lệ, trong thời hạn 03 ngày thao tác, kể từ ngày nhận hồ sơ, cơ quan đăng ký kinh doanh thương mại cấp huyện phải thông tin rõ nội dung cần sửa đổi, bổ trợ bằng văn bản cho người xây dựng hộ kinh doanh thương mại .

III. KHÔNG ĐĂNG KÝ KINH DOANH BỊ PHẠT NHƯ THẾ NÀO?

Khoản 7 điều 1 Nghị định 124 / năm ngoái / NĐ-CP lao lý về việc xử phạt hành vi vi phạm về hoạt động giải trí kinh doanh thương mại theo giấy ghi nhận đăng ký kinh doanh thương mại, trong đó pháp luật :
– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng so với hành vi hoạt động giải trí kinh doanh thương mại dưới hình thức hộ kinh doanh thương mại mà không có Giấy ghi nhận đăng ký hộ kinh doanh thương mại theo lao lý .
– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng so với hành vi hoạt động giải trí kinh doanh thương mại dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy ghi nhận đăng ký doanh nghiệp theo pháp luật .
– Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt so với hành vi vi phạm trên trong trường hợp kinh doanh thương mại ngành, nghề thuộc hạng mục ngành, nghề góp vốn đầu tư kinh doanh thương mại có điều kiện kèm theo .
Như vậy trường hợp triển khai hoạt động giải trí cho thuê nhà mà không đăng ký kinh doanh thương mại thì hoàn toàn có thể bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng .

Bài viết cùng chủ đề:

Điều kiện và thủ tục công bố phá sản doanh nghiệp

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề đăng ký kinh doanh khi cho thuê nhà. Nếu quý bạn đọc còn có những băn khoăn, vướng mắc liên quan đến vấn đề này, vui lòng liên hệ qua Tổng đài tư vấn pháp luật 0919.089.888 của Luật Thành Đô để được tư vấn chi tiết./.

5/5 – ( 1 bầu chọn )

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *