Dân quân tự vệ có phải là nghĩa vụ bắt buộc không ?

Mục tiêu xây dựng Luật Dân quân tự vệ nhằm nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước về dân quân tự vệ, góp phần hoàn thiện hệ thống pháp luật, xây dựng nhà nước pháp quyền xã hội chủ nghĩa. Vậy Dân quân tự vệ có phải là nghĩa vụ bắt buộc không ? Bài viết sau đây sẽ trả lời câu hỏi này và một số vấn đề liên quan, mới quý khách hàng tham khảo.

Dân quân tự vệ là gì?

Dân quân tự vệ là lực lượng vũ trang quần chúng không thoát ly sản xuất, công tác làm việc ; là thành phần của lực lượng vũ trang nhân dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ; là lực lượng bảo vệ Đảng, bảo vệ chính quyền sở tại, bảo vệ tính mạng con người, gia tài của nhân dân, gia tài của Nhà nước, làm nòng cốt cùng toàn dân đánh giặc ở địa phương, cơ sở khi có cuộc chiến tranh .
Lực lượng này được tổ chức triển khai ở xã, phường, thị xã ( sau đây gọi chung là cấp xã ) gọi là dân quân ; được tổ chức triển khai ở cơ quan của Nhà nước, tổ chức triển khai chính trị, tổ chức triển khai chính trị – xã hội, đơn vị chức năng sự nghiệp, tổ chức triển khai kinh tế tài chính ( sau đây gọi chung là cơ quan, tổ chức triển khai ) gọi là tự vệ .

Dân quân tự vệ có phải là nghĩa vụ bắt buộc không ?

Theo Điều 9, Luật dân quân tự vệ 2009 thì:

“ Công dân nam từ đủ 18 tuổi đến hết 45 tuổi, công dân nữ từ đủ 18 tuổi đến hết 40 tuổi có nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ ; nếu tình nguyện tham gia dân quân tự vệ thì hoàn toàn có thể đến 50 tuổi so với nam, đến 45 tuổi so với nữ. ” ( Điều 9 ) .

Theo quy định trên, việc tham gia dân quân tự vệ là nghĩa vụ của mỗi công dân. Tức dân quân tự vệ là bắt buộc và trong độ tuổi như quy định, còn ai tự nguyện tham gia thì độ tuổi có thể kéo dài hơn. Tuy nhiên việc tham gia dân quân tự vệ có những tiêu chuẩn nhất định, công dân cần đáp ứng được các tiêu chuẩn đó thì mới được tham gia. Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn năm nay 23 tuổi nên có nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ và cần đáp ứng các điều kiện về Tiêu chuẩn và tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt như sau:

“1. Công dân Việt Nam có đủ các tiêu chuẩn sau đây được tuyển chọn vào dân quân tự vệ nòng cốt:
a) Lý lịch rõ ràng;
b) Chấp hành tốt đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước;
c) Đủ sức khỏe thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.
2. Người có đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều này, có khả năng hoạt động trên biển được tuyển chọn vào dân quân tự vệ biển
…”

Ngoài ra, nếu thuộc một trong những trường hợp sau thì được Tạm hoãn, miễn, thôi trước thời hạn thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong thời bình :
– Tạm hoãn triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong những trường hợp sau đây :
a ) Phụ nữ có thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi ;
b ) Không đủ sức khỏe thể chất theo Kết luận của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên ;
c ) Có chồng hoặc vợ là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sỹ đang Giao hàng trong Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân ;
… … … … … … ..
– Miễn thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ nòng cốt trong những trường hợp sau đây :
a ) Vợ hoặc chồng, con của liệt sĩ ; vợ hoặc chồng, con của thương bệnh binh hạng một hoặc thương bệnh binh hạng một ; vợ hoặc chồng, con của người bị nhiễm chất độc da cam / dioxin không còn năng lực lao động ;
b ) Quân nhân dự bị đã được xếp vào đơn vị chức năng dự bị động viên ;
c ) Người trực tiếp nuôi dưỡng người bị mất sức lao động từ 81 % trở lên .
– Dân quân tự vệ nòng cốt được thôi thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm trước thời hạn trong những trường hợp :
a ) Sức khỏe bị suy giảm không đủ năng lực thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ nòng cốt theo Tóm lại của cơ sở y tế từ cấp xã trở lên ;

b) Hoàn cảnh gia đình khó khăn đột xuất không có điều kiện thực hiện nghĩa vụ tham gia dân quân tự vệ.

– Về hành vi khi trốn tránh thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ :
Theo pháp luật tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 120 / 2013 / NĐ-CP thì nức tiền phạt so với cá thể trốn dân quan tự vệ sẽ được lao lý như sau :

Điều 21. Vi phạm quy định về tổ chức dân quân tư vệ

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng so với hành vi trốn tránh thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ nòng cốt .
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng so với hành vi cản trở việc kiến thiết xây dựng dân quân tự vệ .
3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng so với hành vi không thực thi quyết định hành động của cơ quan có thẩm quyền về kiến thiết xây dựng dân quân tự vệ .
4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng so với hành vi tổ chức triển khai dân quân tự vệ không đúng pháp lý .
5. Biện pháp khắc phục hậu quả :
a ) Buộc triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ so với hành vi lao lý tại Khoản 1 Điều này ;
b ) Buộc tổ chức triển khai dân quân tự vệ theo quyết định hành động của cơ quan có thẩm quyền so với hành vi pháp luật tại Khoản 3 Điều này ;
c ) Buộc giải tán lực lượng dân quân tự vệ tổ chức triển khai không đúng pháp lý so với hành vi pháp luật tại Khoản 4 Điều này. ”
Theo pháp luật của Bộ luật hình sự năm ngoái thì chỉ truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự với tội trốn tránh nghĩa vụ và trách nhiệm quân sự chiến lược lao lý tại Điều 322. Còn so với hành vi trốn tránh triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm tham gia dân quân tự vệ nòng cốt thì không có pháp luật truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự. Hành vi này bị cấm tại Khoản 2, Điều 16 Luật dân quân tự vệ 2009. Ngoài ra, theo Điều 63, Luật dân quân tự vệ thì Cơ quan, tổ chức triển khai, cá thể có hành vi chống đối, cản trở việc tổ chức triển khai, hoạt động giải trí của dân quân tự vệ, vi phạm những pháp luật khác của pháp lý về dân quân tự vệ thì tùy theo đặc thù, mức độ vi phạm mà bị giải quyết và xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự .

Xem thêm:

>>> Điều kiện đối với người nhận con nuôi như thế nào ?

>>> Lấn chiếm lối đi chung có bị xử phạt không ?

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN PHÁP LUẬT THIÊN MINH

Add : Tòa AQUA 1 109OT12 B Vinhomes Golden River, số 2 Tôn Đức Thắng, P. Bến Nghé, Quận 1

Tel: 0839 400 004 – 0836 400 004

Trân trọng !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *