Con chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân? – Luật Hồng Bàng

Con chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân?

Việc xác định cha mẹ cho con có ý nghĩa rất quan trọng,  nhằm tạo ra một căn cước pháp lý cho người con. Việc con cái không có cha mẹ hoặc không xác định được cha mẹ sẽ làm ảnh hưởng đến tương lai, tâm lý và cuộc sống của trẻ. Hiểu được điều này, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 đã quy định rất rõ về việc xác định cha mẹ cho con, con chung của vợ chồng nhằm hạn chế việc người cha từ chối thực hiện các nghĩa vụ của mình đối với con chung của hai vợ chồng và bảo vệ quyền lợi của mọi đứa trẻ được sinh ra. Công ty Luật Hồng Bàng xin gửi tới quý khách hàng bài viết về Con chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Để được giải đáp những vướng mắc về các vấn đề pháp lý cũng như tiết kiệm thời gian và công sức của bản thân, xin quý khách liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900 – 6575.

I – Cơ sở pháp lý

– Luật Hôn nhân và gia đình 2014

II – Nội dung

Vấn đề con chung sẽ vận dụng Điều 88 Luật hôn nhân gia đình mái ấm gia đình hiện hành và được xác lập như sau :

  1. Chưa đăng kí kết hôn mà có con thì xác định con chung như thế nào?

“ Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha, mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng. ”
Khi cha mẹ chưa đăng ký kết hôn nhưng nếu cha mẹ cùng đồng ý chấp thuận thừa nhận thì đứa trẻ mặc định là con chung của cha mẹ .
Khi đời sống thoáng hơn, giới trẻ cũng vì nhiều nguyên do khách quan, chủ quan mà sinh con trước thời kì hôn nhân gia đình. Do đó, so với con được sinh trước thời kỳ hôn nhân gia đình mà nhưng cha, mẹ thừa nhận là con chung thì được coi là con chung của vợ chồng .

  1. Xác định con chung trong thời kì hôn nhân

“ Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân gia đình hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân gia đình là con chung của vợ chồng ”
Theo pháp luật này, khi hôn nhân gia đình còn sống sót, chỉ cần người vợ sinh con hoặc có thai trong thời kỳ này đều đương nhiên được hiểu là con chung của hai vợ chồng. Trừ trường hợp người cha không nhận con và đưa ra những vật chứng xác đáng cho việc không nhận con của mình .

  1. Khi hôn nhân đã chấm dứt, con chung được xác định như thế nào?

“ Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời gian chấm hết hôn nhân gia đình được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân gia đình. ”
Quy định này nhằm mục đích bảo vệ quyền lợi và nghĩa vụ của người mẹ và trẻ nhỏ. Đối với thời hạn mang thai của người phụ nữ thường thì là 9 tháng 10 ngày, tuy nhiên cũng có nhiều trường hợp phụ nữ mang thai quá thời hạn thường thì đó. Vì thế thời hạn trung bình mà pháp lý dùng để xác lập con chung của vợ chồng là 300 ngày kể từ ngày hôn nhân gia đình chấm hết .

Vì vậy, cho dù hôn nhân đã chấm dứt nhưng nếu đứa trẻ được sinh ra trong thời hạn luật định này thì đứa trẻ vẫn được mặc nhiên hiểu là con chung của hai vợ chồng và người chồng vẫn phải có nghĩa vụ đối với đứa trẻ được sinh ra.

Để được tư vấn về những yếu tố thuộc nghành nghề dịch vụ Hôn nhân và mái ấm gia đình, người sử dụng vui vẻ liên hệ với chúng tôi :

CÔNG TY LUẬT HỒNG BÀNG

TRÂN TRỌNG !

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *