Chuyển hộ khẩu có phải làm lại chứng minh thư?

Trả lời:

Chuyển hộ khẩu khác tỉnh phải đổi CMND

Hiện nay, có 03 loại sách vở có giá trị chứng minh về lai lịch, đặc thù nhận dạng của một người gồm : CMND 9 số ; CMND 12 số và thẻ Căn cước công dân .

Theo điểm d khoản 1 Điều 5 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP về CMND, khi thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì phải đổi CMND.

Như vậy, bạn đã chuyển hộ khẩu từ TP. Hải Phòng vào Đồng Nai nên bạn phải triển khai thủ tục đổi CMND .
Việc bạn vẫn sử dụng CMND cũ sẽ gây ảnh hưởng tác động không nhỏ tới việc thực thi những thủ tục hành chính cũng như thanh toán giao dịch dân sự, do nơi ĐK thường trú trong sổ hộ khẩu và CMND của bạn khác nhau. Vì vậy, bạn phải đổi CMND trong thời hạn sớm nhất .
Theo như tìm hiểu và khám phá, từ ngày 01/01/2016, thẻ Căn cước công dân được tiến hành cấp tại 16 tỉnh, thành phố : TP.HN, TP. Hồ Chí Minh, Hải Phòng Đất Cảng, Cần Thơ, Quảng Ninh, Vĩnh Phúc, Thành Phố Hải Dương, Hưng Yên, Tỉnh Thái Bình, Hà Nam, Tỉnh Nam Định, Tỉnh Ninh Bình, Thanh Hóa, Quảng Bình, Tây Ninh, Bà Rịa – Vũng Tàu .
Theo đó, Đồng Nai vẫn chưa triển khai cấp thẻ Căn cước công dân, dự kiến đến ngày 01/01/2020 sẽ tiến hành cấp trên cả nước, hiện tại, Đồng Nai vẫn cấp CMND 9 số. Thủ tục đổi CMND như sau :
Bước 1 : Chuẩn bị hồ sơ gồm :
– Đơn trình diễn nêu rõ nguyên do xin đổi CMND ;
– Xuất trình hộ khẩu thường trú ;
Bước 2 : Tới Phòng công an quản trị hành chính về trật tự xã hội – Công an cấp huyện nộp hồ sơ đã chuẩn bị sẵn sàng và thực thi :

– Khai Tờ khai cấp CMND (theo mẫu có sẵn);

– Chụp ảnh hoặc nộp ảnh 3×4 và in vân tay 02 ngón trỏ ;
– Nộp lại CMND cũ ;
– Nhận Giấy biên nhận và hẹn trả hiệu quả .
Do đầu số CMND của Hải Phòng Đất Cảng và Đồng Nai khác nhau nên bạn dữ thế chủ động nhu yếu cơ quan công an cấp giấy xác nhận đã đổi Giấy CMND mang số cũ bằng Giấy CMND mang số mới lúc bấy giờ .
Khi triển khai những thanh toán giao dịch với những sách vở đã ghi số CMND cũ, cần kèm theo giấy xác nhận CMND mang số cũ đã được đổi bằng CMND mang số mới .

Bước 3: Tới ngày hẹn đến nhận CMND mới.
 

Chuyển hộ khẩu có phải làm lại Sổ đỏ?

Việc biến hóa hộ khẩu thường trú là một trong những trường hợp đổi khác thông tin về người sử dụng đất trên Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất ( Sổ đỏ ) .
Theo Điều 85 Nghị định số 43/2014 khi biến hóa địa chỉ thường trú người sử dụng đất triển khai thủ tục ĐK dịch chuyển đất đai chứ không phải làm lại Sổ đỏ .

Xem chi tiết: Thay đổi địa chỉ có phải làm lại Sổ đỏ?

Căn cứ điểm g khoản 1 Điều 17 Thông tư số 23/2014 / TT-BTNMT sửa đổi tại Thông tư số 33/2017 / TT-BTNMT, thì việc xác nhận đổi khác số Giấy CMND trên Sổ đỏ đã cấp được thực thi theo nhu yếu của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất không bắt buộc .
Việc xác nhận biến hóa thông tin về số Giấy CMND, số thẻ Căn cước công dân, trên Giấy ghi nhận đã cấp được thực thi đồng thời với thủ tục ĐK dịch chuyển đất đai, gia tài gắn liền với đất .

Như vậy, bạn nên đồng thời xác nhận thay đổi số CMND trên Sổ đỏ khi đăng ký biến động đất đai.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *