Chưa ly hôn có được đăng ký kết hôn với người khác không?

Câu hỏi:

Xin chào công ty Luật Hoàng Phi. Tôi là Nguyễn Hải Yến, ở Thanh Hóa, tôi có một yếu tố xin được Luật sư tư vấn như sau :
Tôi và chồng tôi lấy nhau từ năm 2008 và đã có với nhau một đứa con gái. Tuy nhiên do đời sống hôn nhân gia đình không hòa hợp, nên đến năm 2012 thì vợ chồng tôi không sống với nhau nữa. Con gái tôi được mái ấm gia đình nhà nội chăm nom, giữa vợ chồng tôi cũng không có tranh chấp gì về gia tài. Chúng tôi đã không sống với nhau được gần 4 năm rồi. Trong thời hạn này, tôi có quen một anh làm cùng cơ quan, chúng tôi cùng nhau san sẻ nhiều chuyện về mái ấm gia đình, đời sống và cảm thấy rất hiểu nhau nên muốn tiến tới hôn nhân gia đình. Vậy giờ tôi muốn đăng ký kết hôn với anh ấy thì có cần phải lấy quyết định hành động ly hôn của Tòa án không ?

Trả lời:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến công ty Luật Hoàng Phi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật thì kết hôn được hiểu là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn. Kể từ thời điểm kết hôn, quan hệ hôn nhân giữa nam và nữ được xác lập và vợ chồng phải tuân thủ các quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

Để bạn và người yêu bạn được kết hôn với nhau thì phải thỏa mãn các điều kiện để được kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“ 1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo những điều kiện kèm theo sau đây :
a ) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên ;
b ) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định hành động ;
c ) Không bị mất năng lượng hành vi dân sự ;
d ) Việc kết hôn không thuộc một trong những trường hợp cấm kết hôn theo pháp luật tại những điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này .
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân gia đình giữa những người cùng giới tính. ”

Đồng thời, việc kết hôn của hai bạn phải không thuộc vào các hành vi bị pháp luật cấm nhằm bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình được quy định tại Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“ 1. Quan hệ hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình được xác lập, thực thi theo lao lý của Luật này được tôn trọng và được pháp lý bảo vệ .
2. Cấm những hành vi sau đây :
a ) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo ;
b ) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn ;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d ) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ ; giữa những người có họ trong khoanh vùng phạm vi ba đời ; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi ; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng ;
đ ) Yêu sách của cải trong kết hôn ;
e ) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn ;
g ) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật tương hỗ sinh sản vì mục tiêu thương mại, mang thai hộ vì mục tiêu thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính ;
h ) Bạo lực mái ấm gia đình ;
i ) Lợi dụng việc triển khai quyền về hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình để mua và bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích mục tiêu trục lợi .

3. Mọi hành vi vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình phải được xử lý nghiêm minh, đúng pháp luật.

Cơ quan, tổ chức triển khai, cá thể có quyền nhu yếu Tòa án, cơ quan khác có thẩm quyền vận dụng giải pháp kịp thời ngăn ngừa và giải quyết và xử lý người có hành vi vi phạm pháp lý về hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình .
4. Danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí hiểm đời tư và những quyền riêng tư khác của những bên được tôn trọng, bảo vệ trong quy trình xử lý vấn đề về hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình. ”

Theo như bạn trình bày, thì từ năm 2012, do cuộc sống vợ chồng không hòa hợp nên bạn và chồng bạn đã không còn chung sống với nhau. Tuy nhiên, vì hai bạn chưa ly hôn nên trên danh nghĩa hai bạn vẫn là vợ chồng. Vì vậy quan hệ hôn nhân giữa hai bạn vẫn chưa chấm dứt nên trong thời kì hôn nhân bạn phải tuân thủ đúng các quy định của pháp luật, không được vi phạm các quy định mà pháp luật cấm thực hiện. Trong trường hợp này, bạn sẽ không được phép chung sống hoặc kết hôn với người khác khi mà bạn chưa ly hôn. Bạn chỉ được phép kết hôn với người khác khi quan hệ hôn nhân của bạn với người chồng hiện tại của bạn đã chấm dứt, đó là khi bạn ly hôn.

Do vậy, để được kết hôn với người khác, bạn cần tiến hành thủ tục ly hôn. Bạn có thể thỏa thuận với người chồng hiện tại về việc ly hôn để cả hai cùng làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo thủ tục giải quyết thuận tình ly hôn. Bạn cũng có thể tự mình viết đơn yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo thủ tục giải quyết đơn phương ly hôn. Sau khi Tòa án giải quyết ly hôn cho bạn thì bạn hoàn toàn có quyền được đăng ký kết hôn với người khác mà không ai có quyền kiện tụng, ngăn cấm.
Chưa ly hôn có được đăng ký kết hôn với người khác không?

Chưa ly hôn có được đăng ký kết hôn với người khác không?

Trong trường hợp mà bạn không tiến hành thủ tục yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn mà vẫn đăng ký kết hôn với người khác thì việc kết hôn của bạn là trái pháp luật và sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Căn cứ tại Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

“ 1. Xử lý việc kết hôn trái pháp lý được Tòa án thực thi theo lao lý tại Luật này và pháp lý về tố tụng dân sự .
2. Trong trường hợp tại thời gian Tòa án xử lý nhu yếu hủy việc kết hôn trái pháp lý mà cả hai bên kết hôn đã có đủ những điều kiện kèm theo kết hôn theo pháp luật tại Điều 8 của Luật này và hai bên nhu yếu công nhận quan hệ hôn nhân gia đình thì Tòa án công nhận quan hệ hôn nhân gia đình đó. Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân gia đình được xác lập từ thời gian những bên đủ điều kiện kèm theo kết hôn theo lao lý của Luật này .

3. Quyết định của Tòa án về việc hủy kết hôn trái pháp luật hoặc công nhận quan hệ hôn nhân phải được gửi cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để ghi vào sổ hộ tịch; hai bên kết hôn trái pháp luật; cá nhân, cơ quan, tổ chức liên quan theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

4. Tòa án nhân dân tối cao chủ trì phối hợp với Viện kiểm sát nhân dân tối cao và Bộ Tư pháp hướng dẫn Điều này. ”

Việc hủy kết hôn trái pháp luật này có thể do chính người chồng hiện tại của bạn; cha, mẹ, con bạn yêu cầu hoặc do cơ quan quản lý nhà nước về gia đình, cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em hoặc do hội liên hiệp phụ nữ yêu cầu hủy bỏ. Sau khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên kết hôn sẽ phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng và hành vi này sẽ bị xử lý nghiêm minh theo đúng quy định của pháp luật.

Trong trường hợp cần tư vấn thêm thủ tục ly hôn, vui mắt liên hệ với chúng tôi .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *