Công ty có quyền cho nhân viên nghỉ việc trước thời điểm xin nghỉ?

Tôi muốn chấm hết hợp đồng lao động trước hạn và báo công ty 2 tháng trước khi nghỉ việc. Nhưng tôi mới làm đơn xin nghỉ 10 ngày thì công ty đã cho tôi nghỉ việc. Công ty làm vậy đúng không ?

Bạn đọc có địa chỉ dienhoa10h@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi:

Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 36 Bộ luật Lao động 2019 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động như sau:

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm hết hợp đồng lao động trong trường hợp sau đây :a ) Người lao động liên tục không hoàn thành xong việc làm theo hợp đồng lao động được xác lập theo tiêu chuẩn nhìn nhận mức độ hoàn thành xong việc làm trong quy định của người sử dụng lao động. Quy chế nhìn nhận mức độ hoàn thành xong việc làm do người sử dụng lao động phát hành nhưng phải tìm hiểu thêm quan điểm tổ chức triển khai đại diện thay mặt người lao động tại cơ sở so với nơi có tổ chức triển khai đại diện thay mặt người lao động tại cơ sở ;b ) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đáng tiếc đã điều trị 12 tháng liên tục so với người thao tác theo hợp đồng lao động không xác lập thời hạn hoặc đã điều trị 06 tháng liên tục so với người thao tác theo hợp đồng lao động xác lập thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng hoặc quá nửa thời hạn hợp đồng lao động so với người thao tác theo hợp đồng lao động xác lập thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng mà năng lực lao động chưa phục sinh .Khi sức khỏe thể chất của người lao động bình phục thì người sử dụng lao động xem xét để liên tục giao kết hợp đồng lao động với người lao động ;c ) Do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hại, địch họa hoặc sơ tán, thu hẹp sản xuất, kinh doanh thương mại theo nhu yếu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà người sử dụng lao động đã tìm mọi giải pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải giảm chỗ thao tác ;d ) Người lao động không xuất hiện tại nơi thao tác sau thời hạn lao lý tại Điều 31 của bộ luật này ;đ ) Người lao động đủ tuổi nghỉ hưu theo pháp luật tại Điều 169 của bộ luật này, trừ trường hợp có thỏa thuận hợp tác khác ;

e) Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên;

g ) Người lao động cung ứng không trung thực thông tin theo lao lý tại khoản 2 Điều 16 của bộ luật này khi giao kết hợp đồng lao động làm tác động ảnh hưởng đến việc tuyển dụng người lao động .2. Khi đơn phương chấm hết hợp đồng lao động trong trường hợp pháp luật tại những điểm a, b, c, đ và g khoản 1 điều này, người sử dụng lao động phải báo trước cho người lao động như sau :a ) Ít nhất 45 ngày so với hợp đồng lao động không xác lập thời hạn ;b ) Ít nhất 30 ngày so với hợp đồng lao động xác lập thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng ;c ) Ít nhất 3 ngày thao tác so với hợp đồng lao động xác lập thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng và so với trường hợp lao lý tại điểm b khoản 1 điều này ;d ) Đối với một số ít ngành, nghề, việc làm đặc trưng thì thời hạn báo trước được triển khai theo pháp luật của nhà nước .3. Khi đơn phương chấm hết hợp đồng lao động lao lý tại điểm d và điểm e khoản 1 điều này thì người sử dụng lao động không phải báo trước cho người lao động .

Như vậy, người sử dụng lao động không có quyền cho bạn nghỉ việc trước thời điểm bạn xin nghỉ nếu không thuộc các trường hợp như quy định trích dẫn nêu trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp lý : 0979310518 ; 0961360559 để nhận được câu vấn đáp nhanh gọn, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi : dienhoa10h@gmail.com hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, TP.HN và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TP. Hồ Chí Minh để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào những ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần .Chuyên mục được triển khai với sự tương hỗ từ Công ty Luật TNHH YouMe .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *