Bố mẹ có quyền xâm phạm quyền riêng tư của con không?

Quyền riêng tư của trẻ nhỏ được bảo vệ như thế nào ?Trong thời kì mà hội nhập và tăng trưởng như lúc bấy giờ ; giới trẻ được tiếp xúc với nguồn công nghệ thông tin tăng trưởng, đổi khác từng ngày. Các bậc cha mẹ luôn tạo những điều kiện kèm theo tốt nhất cho những con có môi trường học tập ; vui chơi lành mạnh. Tuy nhiên, ở thời kì công nghệ tiên tiến số có không ít những thông tin tác động ảnh hưởng đến sự tăng trưởng của những bạn trẻ. Do đó mà cha mẹ luôn có khuynh hướng kiểm soát những con qua việc kiểm tra điện thoại cảm ứng ; kiểm tra những thông tin tài khoản mạng xã hội. Vậy những hành vi của cha mẹ có quyền xâm phạm quyền riêng tư của con không. Xoay quanh yếu tố này, Luật Sư X nhận được nhiều câu hỏi. Cụ thể câu hỏi của bạn Vương Ngọc H như sau :
Xin chào Luật sư, lúc bấy giờ em 14 tuổi, cha mẹ em tiếp tục thực thi kiểm tra điện thoại cảm ứng của em ; ngoài những còn vào những thông tin tài khoản xã hội khác xem những thông tin ; với nguyên do em chưa thành niên. Mặc dù đã góp ý với cha mẹ nhiều lần những thực trạng này vẫn diễn ra. Em muốn hỏi Luật sư hành vi của cha mẹ có đang vi phạm quyền riêng tư của em không ? Em muốn nhờ Luật Sư tư vấn đề yếu tố này. Hi vọng Luật Sư giải đáp .

Căn cứ pháp lý

Hiến pháp Việt Nam năm 2013

Luật trẻ nhỏ năm năm nay
Bộ luật dân sự năm năm ngoái
Bộ Luật hình sự năm năm ngoái sửa đổi, bổ trợ năm 2017
Nghị định 56/2017 / NĐ-CP hướng dẫn Luật Trẻ em

Nội dung tư vấn

Quyền riêng tư được pháp luật quy định như thế nào?

“ Bố mẹ có quyền xâm phạm quyền riêng tư của con không ? ”
Quyền riêng tư được nhắc nhiều trong thời kì phương tiện đi lại điện tử và mạng xã hội tăng trưởng như lúc bấy giờ. Quyền riêng tư gồm có những bí hiểm cá thể ; đời sống riêng tư ; … dễ có rủi ro tiềm ẩn bị phát tán. Theo Điều 21 Hiến pháp Nước Ta năm 2013 có lao lý về quyền riêng tư :
“ 1. Mọi người có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí hiểm cá thể và bí hiểm mái ấm gia đình ; có quyền bảo vệ danh dự, uy tín của mình .
tin tức về đời sống riêng tư, bí hiểm cá thể, bí hiểm mái ấm gia đình được pháp lý bảo vệ bảo đảm an toàn .
2. Mọi người có quyền bí hiểm thư tín, điện thoại cảm ứng, điện tín và những hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác .
Không ai được bóc mở, kiểm soát, thu giữ trái luật thư tín, điện thoại cảm ứng, điện tín và những hình thức trao đổi thông tin riêng tư của người khác. “
Hay tại Điều 38 Bộ luật dân sự năm năm ngoái có lao lý về đời sống riêng tư, bí hiểm cá thể, bí hiểm gia định. Mặc dù trên trong thực tiễn chưa có một luật đạo đơn cử về quyền riêng tư ; nhưng lại có những luật đạo khác trực tiếp ; gián tiếp lao lý vệ quyền riêng tư. Do đó, nếu một người có hành vi xâm phạm quyền riêng tư của người khác thì sẽ phải chịu nghĩa vụ và trách nhiệm hành chính ; nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự tùy vào mức độ vi phạm. Như vậy, Xâm phạm quyền riêng tư của con nhận được sự chăm sóc của mọi người .

Quyền riêng tư của trẻ em được bảo vệ như thế nào?

Quyền riêng tư của trẻ được bảo vệ theo Điều 21 Luật trẻ nhỏ năm năm nay
“ 1. Trẻ em có quyền bất khả xâm phạm về đời sống riêng tư, bí hiểm cá thể và bí hiểm mái ấm gia đình vì quyền lợi tốt nhất của trẻ nhỏ .
2. Trẻ em được pháp lý bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín, bí hiểm thư tín, điện thoại cảm ứng, điện tín và những hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác ; được bảo vệ và chống lại sự can thiệp trái pháp lý so với thông tin riêng tư. ”
Với những pháp luật đó vậy thì cha mẹ có quyền xâm phạm quyền riêng tư của con không ? Như đã biết thì trong thực tiễn điều này rất khó để xử lý, chính bới rất ít trường hợp con cháu lại tố cáo cha mẹ về hành vi này. Và trên trong thực tiễn thì những hành vi xâm phạm quyền riêng tư của con lại được cha mẹ triển khai kiểm soát khi những em còn nhỏ .

Các hành vi xâm phạm quyền riêng tư phổ biến

  • Đăng hồ sơ cá nhân của người khác lên mạng
  • Đăng ảnh riêng tư của con cái lên mạng
  • Công bố quyền riêng tư của người khác
  • Tự ý xem thư tín, điện thoại, điện tín

Xem thêm : Đăng ảnh trẻ nhỏ lên mạng xã hội có vi phạm pháp lý không ?

Bố mẹ xâm phạm quyền riêng tư của con có thể bị phạt không?

Như đã biết trên thực tế mọi người đều có quyền bảo vệ quyền riêng tư của bản thân. Do đó mà trẻ con cũng vậy; các em hoàn toàn có quyền được bảo vệ quyền riêng tư. Bời vậy, mà dù là còn nhỏ hay đã lớn thì bố mẹ đều không thể tự ý xâm phạm các quyền riêng tư của các con.

Dù là trẻ con ; chưa thành niên ; đã thành niên thì đều có quyền được bảo vệ bí hiểm riêng tư. Từ hình ảnh cá thể ; tên tuổi ; đến điện thoại thông minh hay tin nhắn. Tất cả những yếu tố này pháp lý đều pháp luật rõ ràng để bảo vệ quyền riêng tư của mỗi người .

Hành vi xâm phạm quyền riêng tư bị xử lý như thế nào?

Hành vi cha mẹ xâm phạm quyền riêng của con còn hoàn toàn có thể dẫn đến việc cha mẹ bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự. Bộ luật Hình hiện hành không địa thế căn cứ vào thiệt hại do hành vi xâm phạm bí hiểm ; bảo đảm an toàn thư tín ; điện thoại thông minh, … gây ra để truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự người vi phạm. Mà chỉ cần xác lập đủ những yếu tố cấu thành trên là tội phạm đã triển khai xong. Những hậu quả khác do thư tín ; điện thoại cảm ứng ; điện tín bị lộ ; bị chiếm đoạt ; bị xâm phạm chỉ có ý nghĩa trong việc xác lập mức độ nghiêm trọng của hành vi phạm tội để quyết định hành động hình phạt .
Tại điều 159 Bộ luật hình sự năm năm ngoái sửa đổi, bổ trợ 2017 lao lý về mức phạt như sau :

  • Bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng
  • Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm
  • Bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm trong các trường hợp (Có tổ chức; Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; Phạm tội 02 lần trở lên; Tiết lộ các thông tin đã chiếm đoạt; làm ảnh hưởng đến danh dự; uy tín; nhân phẩm của người khác; Làm nạn nhân tự sát.)

Có thể bạn quan tâm

Câu hỏi thường gặp

Quyền riêng tư của trẻ em là gì? Quyền riêng tư của trẻ nhỏ là quyền không phải chịu sự can thiệp tùy tiện hay phạm pháp vào việc riêng tư, mái ấm gia đình, nhà cửa hoặc thư tín cũng như sự công kích phạm pháp vào danh dự và thanh danh của những em. Trẻ em có quyền được pháp lý bảo vệ chống lại sự can thiệp hay công kích như vậy. Đọc trộm tin nhắn của người khác trên facebook có vi phạm? Khi người khác có hành vi đọc trộm tin nhắn trên facebook cần phải chứng tỏ hành vi xâm phạm dẫn đến thiệt hại. Thiệt hại này hoàn toàn có thể về vật chất hoặc ý thức. Khi đó hành vi đọc trộm hoàn toàn có thể bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự. Mức xử phạt của hành vi này cao nhất lên đến 3 năm tù và phạt tiền lên đến 50.000.000 đ theo Bộ luật hình sự hiện hành. Bố mẹ tự ý đăng ảnh con lên mạng xã hội có xâm phạm quyền riêng tư? Hình ảnh của con cũng là một quyền riêng tư của những con mà được pháp lý về trẻ nhỏ bảo vệ. Do đó, hành vi tự ý đăng ảnh con lên mạng xã hội cũng đã xâm phạm quyền riêng tư của con. Việc đăng hình ảnh của con lên mạng còn tiềm ẩn những chưa ổn ảnh hưởng tác động đến cuộc sống của con. Hành vi này hoàn toàn có thể bị phạt hành chính lên đến 50.000.000 đ ; nặng hơn hoàn toàn có thể bị phạt tù từ 1 năm đến 3 năm.

Thông tin liên hệ với Luật sư X

Trên đây là tư vấn của Luật sư X về yếu tố xâm Bố mẹ có quyền xâm phạm quyền riêng tư của con không. Chúng tôi hy vọng rằng bạn hoàn toàn có thể vận dụng những kiến thức và kỹ năng trên để sử dụng trong việc làm và cuộc sống .

Để biết thêm thông tin chi tiết cụ thể và nhận thêm sự tư vấn, trợ giúp khi có nhu yếu tư vấn về những yếu tố tương quan của luật sư X, hãy liên hệ : 0833 102 102

5/5 – ( 4 bầu chọn )

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *