Thất nghiệp đã tìm được việc làm có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Trong thời hạn thất nghiệp đã tìm được việc làm có được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Câu hỏi: Tôi nghỉ việc ngày 01/05/2021 và có thời gian đóng BHXH 6 năm 3 tháng. Ngày 01/06/2021 tôi làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp và nhận được hẹn trả kết quả vào ngày 28/06/2021 tôi được hưởng 6 tháng trợ cấp thất nghiệp. Ngày 03/08/2021 tôi tìm được việc làm. Vậy trường hợp của tôi, khi đang trong thời gian thất nghiệp đã tìm được việc làm có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến EFY Việt Nam. Trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

1 .

Trong thời hạn thất nghiệp đã tìm được việc làm có được

liên tục

hưởng trợ cấp thất nghiệp

không ?

Trong thời gian thất nghiệp đã tìm được việc làm có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Trong thời hạn thất nghiệp đã tìm được việc làm có được liên tục hưởng trợ cấp thất nghiệp không ?

Các trường hợp chấm hết trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ theo Điểm b Khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm số 38/2013 / QH13 pháp luật người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà tìm kiếm được việc làm thì chấm hết hưởng trợ cấp thất nghiệp .
Cũng tại Điểm b Khoản 2 Điều 21 Nghị định số 28/2015 / NĐ-CP hướng dẫn đơn cử Người lao động được xác lập là có việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau sẽ chấm hết hưởng trợ cấp thất nghiệp :
– Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác lập có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác có hiệu lực hiện hành theo pháp luật của pháp lý ;
– Có quyết định hành động tuyển dụng so với những trường hợp không thuộc đối tượng người tiêu dùng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng thao tác. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác lập là ngày khởi đầu thao tác của người đó ghi trong quyết định hành động tuyển dụng ;
– Có giấy ghi nhận ĐK hộ kinh doanh thương mại so với trường hợp người lao động là chủ hộ kinh doanh thương mại hoặc có giấy ghi nhận ĐK doanh nghiệp so với trường hợp người lao động là chủ doanh nghiệp. Ngày mà người lao động được xác lập có việc làm là ngày người lao động thông tin với TT dịch vụ việc làm về việc hộ kinh doanh thương mại hoặc doanh nghiệp khởi đầu hoạt động giải trí kinh doanh thương mại ;
– Người lao động thông tin đã có việc làm cho TT dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội pháp luật. Ngày mà người lao động được xác lập có việc làm là ngày ghi trong thông tin có việc làm của người lao động .
Căn cứ vào pháp luật trên : Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm thì thuộc trường hợp bị chấm hết hưởng trợ cấp thất nghiệp. Trường hợp NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm hết hưởng trợ cấp thất nghiệp vào những ngày của tháng đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp của cả tháng đó .
Như vậy, với câu hỏi ở trên, NLĐ bạn đã được hưởng 4 tháng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm ( đã ký hợp đồng lao động chính thức ) thì NLĐ bị chấm hết hưởng trợ cấp thất nghiệp. Những tháng còn lại chưa hưởng sẽ được bảo lưu làm địa thế căn cứ để tính hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng tiếp theo khi đủ điều kiện kèm theo .

Lưu ý: Trường hợp nếu anh/chị đang trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp mà tìm kiếm được việc làm và ký hợp đồng thử việc/hợp đồng cộng tác viên/hợp đồng dịch vụ/… mà không phải ký HĐLĐ vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp

2. Thủ tục chấm hết hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc làm

Trong thời gian thất nghiệp đã tìm được việc làm có được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Thủ tục chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc làm

Căn cứ tại khoản 2 điều 21 Nghị định số 28/2015 / NĐ-CP pháp luật : Trong thời hạn 03 ngày thao tác kể từ ngày bị chấm hết hưởng trợ cấp thất nghiệp người lao động phải thông tin với TT dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội pháp luật ; kèm theo sách vở có tương quan đến việc chấm hết hưởng trợ cấp thất nghiệp ( bản chụp ) ; trường hợp gửi theo đường bưu điện thì tính theo ngày ghi trên dấu bưu điện .
Nếu người lao động cố ý giấu không thông tin với TT việc làm hoặc cơ quan BHXH nơi mình đang nhận trợ cấp sẽ vi phạm pháp luật của Pháp luật và buộc phải trả lại tiền đã nhận sai pháp luật. Người lao động còn hoàn toàn có thể bị phạt hành chính .
Trên đây là hướng dẫn cụ thể về yếu tố trong thời hạn thất nghiệp đã tìm được việc làm có được liên tục hưởng trợ cấp thất nghiệp không ? Hy vọng thông tin sẽ hữu dụng với người lao động. Nếu trong quy trình xử lý yếu tố có việc làm có được nhận trợ cấp thất nghiệp ; nếu có gì vướng mắc các bạn vui mắt liên hệ tổng đài 19006142 phím 1 hoặc 19006139 để được giải đáp chi tiết cụ thể nhất

Để được hỗ trợ tư vấn và đăng ký dùng thử EFY-eBHXH, vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY

https://econtract.efy.com.vn/main/download/getckfinderimage?path=/files/DangKy-011.png

✅ Liên hệ với chúng tôi để được tư vấn về ứng dụng eBHXH :

– Miền Bắc: Hotline: 19006142 – Tel/Zalo: Ms. Hằng 0912 656 142/ Mr. Vinh 0982 124 619

– Miền Nam: Hotline: 19006139  Tel/Zalo: Ms Thơ 0911 876 900/ Ms. Thùy 0911 876 899

Giao dịch điện tử bảo hiểm xã hội EFY-eBHXH

 

EFY Việt Nam

Tin tức tương quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *