Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà có được đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp?

Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà có được đưa vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp?

Hiện nay có nhiều doanh nghiệp đi thuê nhà của cá nhân để làm văn phòng, nhà xưởng, kho chứa,…Tuy nhiên, rất ít chủ doanh nghiệp để ý rằng hóa đơn điện nước hầu hết đều mang tên chủ nhà mà không phải mang tên công ty. Vậy loại chi phí này có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không? Thuế GTGT của hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà có được khấu trừ hay không? Tất cả những thắc mắc trên sẽ được Đại lý thuế TASCO giải đáp cụ thể trong bài viết dưới đây. 

 Hóa đơn điện nước, mạng internet mang tên chủ nhà có được tính vào chi phí hợp lý của doanh nghiệp?

 Thuế GTGT của hóa đơn điện nước có được khấu trừ thuế đầu vào hay không? 

1. Hóa đơn điện nước, mạng internet mang tên chủ nhà có được đưa vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN?

Căn cứ tại Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC) quy định:

“ Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác lập thu nhập chịu thuế :
2. Các khoản chi không được trừ khi xác lập thu nhập chịu thuế gồm có :
2.15. Chi trả tiền điện, tiền nước so với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là hộ mái ấm gia đình, cá thể cho thuê khu vực sản xuất, kinh doanh thương mại ký trực tiếp với đơn vị chức năng phân phối điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong những trường hợp sau :
a ) Trường hợp doanh nghiệp thuê khu vực sản xuất kinh doanh thương mại trực tiếp giao dịch thanh toán tiền điện, nước cho nhà sản xuất điện, nước không có bảng kê ( theo mẫu số 02 / TNDN phát hành kèm theo Thông tư này ) kèm theo những hóa đơn thanh toán giao dịch tiền điện, nước và hợp đồng thuê khu vực sản xuất kinh doanh thương mại .
b ) Trường hợp doanh nghiệp thuê khu vực sản xuất kinh doanh thương mại thanh toán giao dịch tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê khu vực kinh doanh thương mại không có bảng kê ( theo mẫu số 02 / TNDN phát hành kèm theo Thông tư này ) kèm theo chứng từ thanh toán giao dịch tiền điện, nước so với người cho thuê khu vực sản xuất kinh doanh thương mại tương thích với số lượng điện, nước thực tiễn tiêu thụ và hợp đồng thuê khu vực sản xuất kinh doanh thương mại .

Xem thêm: Các khoản chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN?

=> Để chi phí điện nước khi thuê nhà (Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà) được đưa vào chi phí hợp lý thì cần:

– Nếu công ty trực tiếp thanh toán cho nhà cung cấp điện nước thì cần:

+ Bảng kê giao dịch thanh toán tiền điện nước theo mẫu số 02 / TNDN phát hành kèm thông tư 78/2014 / TT-BTC
+ Hợp đồng thuê khu vực
+ Hóa đơn điện nước
+ Chứng từ thanh toán giao dịch

– Nếu công ty thanh toán với chủ nhà thì cần:

+ Bảng kê thanh toán giao dịch tiền điện nước theo mẫu số 02 / TNDN phát hành kèm thông tư 78/2014 / TT-BTC
+ Hợp đồng cho thuê khu vực
+ Hóa đơn điện nước
+ Chứng từ thanh toán giao dịch điện nước trong thực tiễn tiêu thụ với chủ nhà

 Cách hạch toán: Quý doanh nghiệp hạch toán giá trị dịch vụ và tiền thuế GTGT vào chi phí của doanh nghiệp. Toàn bộ tiền thuế GTGT sẽ được tính thẳng vào chi phí.

Theo Thông tư 96/2015 / TT-BTC ngày 22/06/2015 không nhu yếu lập bảng kê 02 / TNDN nên kế toán hoàn toàn có thể lập theo nhu yếu của nhà quản trị hoặc bỏ đều không quan trọng .

(Ảnh minh họa. Nguồn: Đại lý thuế TASCO)

Xem thêm:

Doanh thu tính thuế và thời gian xác lập lệch giá tính thuế TNDN
Đối tượng nộp thuế và thuế suất thuế TNDN

2. Hóa đơn tiền điện nước không mang tên công ty thì không được khấu trừ thuế GTGT:

Căn cứ khoản 15 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định cụ thể như sau:

Điều 14: Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:

15. Cơ sở kinh doanh thương mại không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào so với trường hợp :
– Hoá đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong những chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác lập được người bán ;

– Hoá đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua”.

=> Hóa đơn điện nước không mang tên công ty mà mang tên chủ nhà cho thuê thì KHÔNG ĐƯỢC khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

 Cách kê khai thuế GTGT trên tờ khai 01/GTGT:

+ Kê khai giá trị mua vào ( giá trị hóa đơn điện nước ) vào chỉ tiêu [ 23 ] : Giá trị của sản phẩm & hàng hóa dịch vụ mua vào
+ Kê khai tiền thuế GTGT của hóa đơn điện nước vào chỉ tiêu [ 24 ] : Thuế GTGT của sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ mua vào

Không kê khai tiền thuế GTGT của hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà vào chỉ tiêu [25] vì đây là số thuế không được khấu trừ.

Tuy nhiên quy định trên đây là dành cho trường hợp doanh nghiệp thuê nhà, văn phòng của cá nhân.

Trường hợp công ty thuê nhà, văn phòng của công ty khác thì yêu cầu công ty cho thuê phải xuất hóa đơn tiền điện nước cho doanh nghiệp đi thuê. Cụ thể:

Thu lại tiền điện nước phải xuất hóa đơn

Căn cứ theo Khoản 1 Phụ lục 4 hướng dẫn lập hoá đơn một số trường hợp cụ thể:

“ 1. Tổ chức nộp thuế giá trị ngày càng tăng theo chiêu thức khấu trừ thuế khi bán sản phẩm & hàng hóa, đáp ứng dịch vụ phải sử dụng hóa đơn GTGT. Khi lập hóa đơn, tổ chức triển khai phải ghi vừa đủ, đúng những yếu tố lao lý trên hóa đơn. Trên hóa đơn GTGT phải ghi rõ giá cả chưa có thuế GTGT, phụ thu và phí tính ngoài giá cả ( nếu có ), thuế GTGT, tổng giá thanh toán giao dịch đã có thuế … ”
– Căn cứ Thông tư số 219 / 2013 / TT-BTC pháp luật :
+ Tại Điều 10 lao lý thuế suất 5 % :
“ 1. Nước sạch Giao hàng sản xuất và hoạt động và sinh hoạt, không gồm có những loại nước uống đóng chai, đóng bình và những loại nước giải khát khác thuộc đối tượng người tiêu dùng vận dụng mức thuế suất 10 %. ”
+ Tại Điều 11 lao lý thuế suất 10 % :
“ Thuế suất 10 % vận dụng so với sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ không được lao lý tại Điều 4, Điều 9 và Điều 10 Thông tư này .
Các mức thuế suất thuế GTGT nêu tại Điều 10, Điều 11 được vận dụng thống nhất cho từng loại sản phẩm & hàng hóa, dịch vụ ở những khâu nhập khẩu, sản xuất, gia công hay kinh doanh thương mại … ”

Trên đây là giải đáp cho câu hỏi ” Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà có được hạch toán vào ngân sách hài hòa và hợp lý của doanh nghiệp khi tính thuế TNDN không ? “, ” Thuế GTGT của hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà có được khấu trừ thuế GTGT nguồn vào hay không ? ” mà Đại lý thuế TASCO muốn gửi tới quý doanh nghiệp và bạn đọc đang vướng mắc về yếu tố này. Nếu có bất kể vướng mắc nào cần giải đáp, hãy liên hệ đến Đại lý thuế TASCO, chúng tôi luôn sẵn sàng chuẩn bị tư vấn không tính tiền 24/7 !

Chúc quý khách hàng thành công trong kinh doanh!

Logo, company nameDescription automatically generatedTasco – Đại lý thuế chịu trách nhiệm cao nhất mọi dịch vụ  

               Tasco – Trao niềm tin – Nhận giá trị

Hãy liên hệ với TASCO để được tư vấn không tính tiền :

 Hotline: 0854862446 – 0975480868 (zalo)

 Website: dailythuetasco.com hoặc dichvutuvandoanhnghiep.vn

 Email:  dienhoa10h@gmail.com  

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *